Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า
Author Message
starlyn Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า
(25-03-2012, 16:12)pood Wrote: Co-axial piezo element ของ Rick Turner นั้นแตกต่างกับ piezo ยี่ห้ออื่นตรงที่มันสามารถจับความสั่นสะเทือนใด้ทุกทิศทางไม่ใช่เฉพาะในแนวตั้งเท่านั้น โดยเหตุนี้เองจึงจำเป็นต้องฝังมันลงไปโดยการใช้ saddle router เซาะร่องให้พอดีและต้องเจาะรูเพิ่มเพื่อร้อยปลายสายด้วย ความจริงแล้ว piezo ของ Highlander กับ DTAR Wavelength นั้นมันก็เป็นตัวเดียวกันครับ DTAR นั้นติดตั้งง่ายกว่าตรงที่ไม่ต้องสต้าฟเกลียวให้ preamp/end pin เท่านั้นเอง

ถ้าจะติดตั้ง DTAR ให้ใด้ประสิทธิภาพ 100% ก็ต้องไปหาช่างที่มีเครื่อง router และกำชับให้เขาเซาะร่องให้นะครับ การติดตั้งแบบถูกวิธีนั้นอย่าไปดู manual ของ DTAR แต่ต้องใช้ manual ของ Highlander ครับ

http://highlanderpickups.com/install/ima...1/iP-1.pdf

ขออณุญาติขุดนะครับน้าๆ
ก่อนอื่นขอสวัสดีครับ ผม อ้น เป็นสมาชิกใหม่ครับ

น้าครับ ผมสนใจจะติดตัว dTar Wavelength piezo ไม่ทราบว่าตัว piezo ที่บอกว่าเหมือนกันนี่ แป๊ะๆแบบขนาดเท่ากันเลยใช่ไหมครับ ผมจะได้บอกขนาดร่องที่ต้องขุด (pickup groove) ตามแบบของคู่มือ Highlander ip1 กับช่างเลยครับ พอดีช่างเค้าถามมาแล้วผมหาในคู่มือของ dTar Wavelength ไม่เจอครับ

แล้วถ้าเป็นตัว Multi Sources ผมต้องใช้สาย stereo cable หรือเปล่าครับ แต่ถ้าต่อเข้า Baggs ParaDI นี่มันก็จะรวมกลายเป็น mono อยู่ดีใช่ไหมครับ หรือมันจะเลือกเอาแต่ piezo ไม่ก็ ไมค์ครับ?

ขอบคุณครับ
27-02-2014, 17:55
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ระหว่าง D-Tar Wave-Length 18V กับ Fishman rare earth single coil รุ่นเก่า - by starlyn - 27-02-2014, 17:55

Forum Jump: