Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรึกษาครับว่าถ้า กีตาร์+กระเป๋า หมื่น นุงมีทอน มีบนโลกจิงป่าว
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ปรึกษาครับว่าถ้า กีตาร์+กระเป๋า หมื่น นุงมีทอน มีบนโลกจิงป่าว
หากีตาร์ให้คุณภรรยาขึ้นโซโล่ ขอคัดเฉพาะตัวที่เข้ารอบ นะครับ

แบบว่ามีกีตาร์ตัวเดียว บางเพลงผมเล่นเองร้องเอง บางเพลงผมเล่นคุณภรรยาร้อง ตามประสาสองคนตายาย อยู่มาวันนึง ท้าวยายเธอ เกิดอยากเป็นสาว ประกาศบนเวทีออกไมค์เสียงดังฟังชัดว่า แด๋วจะมีกีตาร์สองตัว ผมก็ปลื้มดิ่ ปรกติก็เล่นหลุดๆ ตีคอร์ดว่าว(วาดปิ๊กโดยแรง แต่ไม่โดนสาย555+) มั่ง บอดมั่ง มองหาคอร์ดไม่เจอมั่ง โอีย แต่พวกก็ยังไม่เข็ด

งานนี้จะมีอีกกีตาร์ตัวมาช่วยเฮฮา กระหนุ่งกระหนิง ท่าจะมันส์มิใช่น้อย งานนี้จะได้ ว่าว บอด มองคอร์ดไม่เห็น เล่นจบแล้วถึงรู้ว่าคนละคีย์ ชนิดแพ๊คคู่ เมื่อคืนก็เลยมานั่งเลือกจากหน้าเว๊บ เอารูปร่างหน้าตาในงบประมาณก่อน จากเดิมที่ หมื่นนึงมีทอน เมือคืนเลยออกจะบานออกจากงบเล็กน้อย (ก็กีตาร์เค้า ทีของเรา 6800)

คัดๆมาได้ สามตัว ก็เลยเอามาให้ดูๆกันเพื่อจะมีเพื่อนๆช่วยแนะนำเพิ่มครับ

ตัวแรก นี่ผมชอบครับ เพราะด้านหลังเป็นไฟเบอร์ น่าจะทนดี มีหลายสี คุณดินเจาะจงเอาสีดำ ส่วนผมชอบสีไม้ ไม่เป็นรัยกีตาร์เค้า ดำก็ดำ

Crafter FX-550EQ BK

รายละเอียดครับ
[Image: M11115875-1.jpg]

ผมว่าเสียงมันโอเคเลย เพีบงแต่ยังขาดๆ ความเป็นโปร่งอยู่ เสียงมันพุ่ง แต่ก็ยังขาดความเป็นไม้ๆ แต่ก็นั่นแหละ กีตาร์เค้า ลองฟังเสียงดูนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=HJeONOwXgRU&feature=player_embedded

ตัวต่อมา ตัวนี้ เป็นกีตาร์ยี่ห้อ CORT รุ่น EVL A6 ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมก็ว่าสวยดี แถมเคลือบแบบ ซาติน คือเคลือบด้าน ทำความสะอาดง่ายไม่เป็นรอยนี้วมือ มาดูรูปและรายละเอียดกันคับ

[Image: M11115875-3.jpg]
ดูรูปกันแล้วก็มาฟังเสียง ตรงนี้ผมถึงบางอ้อเลยคับว่าเสียงแบบไม้เป็นอย่างไร มันออกนวลๆ เป็นเฉพาะบางยีห้อนนะครับที่ได้เสียง นวลๆแบบนี้ เคยเจอในทาคามิเนะ แต่จำรุ่นไม่ได้ เอาเถอะมาลองฟังกันครับ ว่า เสียงไม้แบบนวลๆ เป็นอย่างไร
[video=googlevideo]http://www.youtube.com/watch?v=44ca1LR7T...r_embedded[/video]

ตัวสุดท้ายที่เข้ารอบ แหม๋ เห็นแร้วววว ชอบมากก ถ้าตัวนี้ผ่านได้มีแย่งกันเล่นแน่ๆ เพราะอะไรหรือครับ เพราะว่าตัวนี้มันเล่นได้กว้างมากๆๆ จะเป็นโปร่งก็ได้ จะเป็นไฟฟ้า มันก็ไฟฟ้าเลย เสียอย่างเดียว ถ้าไม่ออกแอมป์นี่เสียงมันจะอย่างไรไม่เป็นที่ประจักษ์ คงต้องไปลองเองครับ เพราะว่าพวกโปร่งไฟฟ้า เวลาเล่นโปร่งกับออกแอมป์เสียงก็ไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าเป็นตัวนี้เวลาซ้อมโปร่ง อาจจะมีปัญหาได้ คือตอนโปร่งก็อย่างนึง ออกแอมป์น่าจะไปกันคนละทาง พอขึ้นเวทีก็น่าจะพากันหลงป่า 555+
แต่นั้นแหละถ้าผ่านก็คงต้องซื้อตู้แอมป์กันเป็นเรื่องเป็นราว อ๊ะมาดูหน้าตากันครับ
[Image: M11115875-5.jpg]

เสียงตัวนี้หลุดออกจากโปร่งไปเลย แต่ผมคิดว่าน่าจะมีโหมด โปร่งครับ สิ่งที่ชอบคือเวลา สตัมสาย หรือตีคอร์ดแรง มันไม่พร่ามัว แบบ แฉ่งๆๆ ฉ่างๆๆ ออกเป็นก้อนๆดี มาฟังเสียงกันครับ
[video=googlevideo]http://www.youtube.com/watch?v=Ob2j-1t99...r_embedded[/video]

ตัวนี้ของผม
Cort SFX-E 6800+500 ได้ตัวและกระเป๋า 7200 ถ้าวันนั้นมีงบอีกซักหน่อยจะถอย Cort SFX -1F ครับผม

CONSTRUCTION: Dovetail Neck Joint
CUTAWAY: Venetian
BODY: SFX Shape - Solid Spruce with Mahogany Back & Sides
NECK: Mahogany, "V" Shape
BINDING: Black w/ White Acryl
FRETBOARD: Rosewood
SCALE: 643mm (25.3")
INLAY: White Dot
TUNERS: Die-cast Nickel with Black Knobs
ROSETTE: Multiple White Pearl Acryl
BRIDGE: Rosewood / Scooped
ELECTRONICS: Cort CE304T - Ceramic P/U
STRINGS: D'Addario USA EXP16 Light
BRACING: Advanced Scalloped X-Bracing

[Image: M11115875-8.jpg]

พอจะมียี่ห้อใหนอีกบ้างครับ แบบไม่ต้องเน้นยีห้อมากก็ได้ครับ ไม่ได้ติดแบร์นด เพียงแต่จะได้ไปถามคนขาย พี่ทั่นจะได้หยิบมาถูกตัว หรือว่ามีข้อตำหนิติติง เจ้าสามตัวนั้น หรือข้อควรระวังอะไรบ้าง

อย่างตอนนี้ผมได้ความรู้จาก น้าSARUN ว่าให้เอา Cort เป็นกีตาร์ครู ในเรื่องของการดูงานประกอบส่วนคอ และเรื่องของการทดสอบเสียง ทั้งโปร่ง และออกแอมป์ โดยเฉพาะ คอร์ดEm ให้ค้นหาเสียง หึ่ง .. และเรื่องของคราฟเตอร์ที่มาตรฐานอันไม่คงที่ของกีตาร์ยี่ห้อนนี้ครับ

ถ้าเพื่อนๆท่านใดจะกรุณาให้ความรู้เพิ่มเติมก็จะเป็นประโยชน์อย่างมากครับ ง่าจะไปซื้อก็ราวๆกลางเดือน พย. ครับ มีเวลาคิด เดือนครึ่ง
(This post was last modified: 28-09-2011, 17:12 by cort.)
28-09-2011, 17:00
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ปรึกษาครับว่าถ้า กีตาร์+กระเป๋า หมื่น นุงมีทอน มีบนโลกจิงป่าว - by cort - 28-09-2011, 17:00

Forum Jump: