Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี
ผมคิดว่าผมเป็นนักสะสมกีตาร์ และสะสมอย่างอื่นๆด้วยแต่ไม่ขอเอ่ยอย่างอื่น
กีตาร์มีจนเต็มบ้าน มองไปทางใดก็มีแต่กีตาร์ เปรียบเสมือนน้ำที่เติมจนจะล้นแก้ว
หากนำน้ำมาเติมอีกก็คงไหลออกนอกแก้ว ครั้นจะไปหาแก้วมาใหม่อีกใบเพื่อรองน้ำไว้ ก็อาจจะทำได้
แต่คิดๆดูแล้วจะทำทำไม
ผมขอมีน้ำแก้วเดียว ดื่มด่ำให้ฉ่ำชุ่มใจ น้ำหมดหรือเกือบหมดเมื่อใดก็ค่อยเติมน้ำใหม่
แต่น้ำในแก้วของผมนี้ท่าทางจะหมดยาก และก็ไม่อยากให้หมด

ท่านมีความเห็นอย่างไร กับความพอเพียง และการเป็นนักสะสม สองสิ่งนี้สวนทางกันไหมครับ

ความพอเพียงย่อมก่อให้เกิดสุข
นักสะสมควรจะหยุดการสะสมลงจะดีหรือครับ

ซึ่งการสะสมกีตาร์ของผมนั้น....มิใช่บ้า เพียงแต่ รักและซื่อสัตย์กับกีตาร์ แต่ใครจะว่าผมบ้า ก็ไม่ขัดใจ
ผมถือเป็นการออมทรัพย์อย่างหนึ่งของผมที่ดีกว่าการฝากเงินในธนาคาร ดีกว่าซื้อทองซะอีก(บางท่านอาจจะเถียง) ผมไม่มีความรู้มากในการบริหารเงินให้เกิดประโยชน์สูงสุด ลงทุนในกิจการอื่นๆ ก็ต้องมีความรู้บ้างในกิจการนั้นๆ แต่ผมรู้อย่างหนึ่งว่า อยากทำในสิ่งที่ผมชอบและเป็นประโยชน์แก่ครอบครัวและสังคมโดยรวม
ขณะนี้ ผมตั้งใจจะหยุดซื้อกีตาร์มาเพิ่ม และผมเชื่อว่าผมทำได้ ยิ่งมีคนทักว่าไม่น่าจะทำได้ ผมยิ่งชอบ เพราะผมมั่นใจในความแน่วแน่ของผม

ทำงานหาเงินได้จะเอาไปทำอะไรดี บ้านก็มีแล้วทั้งบ้านเต่าและบ้านเดิมที่เคยอยู่กับคุณแม่ ที่ดินก็มีแล้ว 2-3 แปลง มีอะไรทำที่น่าสนุกไม่เป็นทุกข์ทางการเงินบ้างครับ
ถ้าผมไม่ขวนขวายซื้อกีตาร์มาเพิ่ม ผมจะเริ่มขี้เกียจทำงานซิครับ อายุมากแล้วสุขภาพก็ต้องด้อยลง ที่สำคัญผมไม่อยากเก็บเงินให้ครอบครัวสบายจนเกินไป หัดให้ลำบากทำงานหาเงินเหมือนกับผมบ้าง ไม่งั้นจะไม่รู้คุณค่าของเงิน
(เอ่ยเรื่องส่วนตัวเยอะจัง กระทู้นี้)

แล้วท่านล่ะ ในความคิดของท่านการมีกีตาร์เท่าใดจึงจะเพียงพอสำหรับท่าน
แก้วน้ำของท่านมีน้ำเต็มแก้วแล้วหรือไม่ประการใด ต่างคนต่างจิตต่างใจ ต่างสถานะทางการเงิน
ขอบคุณล่วงหน้าหากจะกรุณาแสดงความเห็นครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-08-2011, 01:34
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
น้ำล้นแก้ว...ทำยังไงดี - by povation - 26-08-2011, 01:34

Forum Jump: