Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วลีเด็ดๆฟังแล้วกัดหูของเพลงที่ท่านชอบมากๆมีอะไรบ้างครับ..
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: วลีเด็ดๆฟังแล้วกัดหูของเพลงที่ท่านชอบมากๆมีอะไรบ้างครับ..
ผมนึกวิธี beat Google ใด้แล้วครับ

ตอนที่ผมอยู่อเมริกามีรายการเกมโชว์ที่ดังมากคือรายการ "Name That Tune" ซึ่งพิธีกรจะบอกความเป็นมาของเพลงปริศนาอย่างย่อๆให้ผู้แข่งขันฟัง เสร็จแล้วผู้แข่งขันก็แข่งกันว่าใครจะทายชื่อเพลงใด้โดยฟังโน้ตน้อยตัวที่สุด อย่างเช่นผู้แข่งคนแรกอาจเสนอว่า "I can name that tune in 7 notes" ส่วนอีกคนคิดว่าตัวเองพอเดาใด้จากข้อมูลแต่ยังไม่ชัวก็อาจเกทับว่า "I can name that tune in 4 notes" เป็นต้น เขาจะเล่น melody โดยใช้เปียโนให้คนที่เสนอต่ำกว่าฟังตามที่เสนอคือถ้าชนะใด้ที่สี่โน้ตเขาก็เล่นให้ฟังแค่สี่โน้ต ถ้าทายผิตเขาก็จะเล่นทั้งเพลงให้อีกคนทายครับ

รายการนี้มี grand price หนึ่งล้านเหรียญ ผมจำใด้ว่ามีคนชนะหลายคนเหมือนกัน ผู้เข้าแข่งนี่ต้องฟังเพลงเยอะครับเพราะมีบ่อยครั้งที่เขาสามมาร๔ทายชื่อเพลงใด้ในโน้ตเดียวซึ่งหมายความว่าเขารุ้ชื่อเพลงจากคำบอกไบ้ตอนต้นแล้ว

ตัวอย่างครับ

"เพลงนี้เป็นเพลงที่ Paul McCartney แต่งให้พ่อของเขาในปี 1966 เครื่องดนตรีพิเศษที่ใช้ในเพลงคือ soprano และ bass clarinets ในคีย์ Bb"

โน้ต 8 ตัวแรกคือ D-C-D-F-F-D-F-Bb

ลองทายดูครับ กูเกิ้ลช่วยคุณไม่ใด้หรอก (รีบทายก่อนพี่ nap ตื่นนะครับ)

ปล. ข้างบนเป็นเพลงขอพลพลแต่จำชื่อไม่ใด้ครับ

(This post was last modified: 23-08-2011, 13:37 by pood.)
23-08-2011, 13:33
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: วลีเด็ดๆฟังแล้วกัดหูของเพลงที่ท่านชอบมากๆมีอะไรบ้างครับ.. - by pood - 23-08-2011, 13:33

Forum Jump: