Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Once in a lifetime in Melbourne
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
Once in a lifetime in Melbourne
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ลุงป้าน้าอาที่เคารพรัก Big Grin

แวะมาโพสต์ตามrequestของพี่กฤษณ์ บอร์ดเราจะได้ไม่เงียบเหงาครับ 55
ถือโอกาสแวะมาพาไปเที่ยว Melbourne เมื่อประมาณกลางปีที่แล้วเพราะมีภารกิจต้องพาลูกค้าไปเยี่ยมชมSiteงานซึ่งเป็นCase Studyที่Melbourneครับ

ขอตั้งชื่อว่า "Once in a lifetime in Melbourne" นะครับ เพราะผมเองก็เพิ่งจะได้มีโอกาสไปกึ่งเที่ยวกึ่งทำงานที่นี่ แต่ก็ยังไม่วายขอแบกกล้องและขาตั้งไปทำงานด้วยครับ 555

แวะมาแปะก่อนเรียกน้ำย่อย ถ่ายจากเครื่องบิน Thai Airways ถือเป็นโชคอีกเหมือนกันที่ตัดสินใจนำCPL Circular Polarize ติดกระเป๋ากล้องไปด้วย และก็ถือเป็นความโชคดี+ความรู้ที่พอมีติดตัวมา แสงในช่วงรุ่งอรุณ+มุมหักเหของแสงอาทิตย์+ที่นั่งที่ว่างทั้งสองด้านทำให้ผมสามารถโดดไปมาเพื่อถ่ายรูปและสังเกตุเห็นกลุ่มเมฆที่กำลังลอยตัวทำมุมกับแสงอาทิตย์เกิดเป็นมิติของภาพอย่างน่าอัศจรรย์ใจยิ่งนัก แสงสีที่เกิดขึ้นมาจากผลของการใส่Filterที่หน้าเลนส์นะครับ ผมถ่ายไปก็ยิ่งอัศจรรย์ใจยิ่งนักกับSpectrumของสีที่เกิดขึ้นจากการตกกระทบและมุมหักเหของแสง CPL ช่วยตัดเรื่องแสงสะท้อนแถมได้เรื่องสีรุ้งที่เกิดขึ้นอีก สุดยอดมากๆเลยครับ เป็นอีกหนึ่งครั้งแห่งความประทับใจหลังกล้องที่เกิดขึ้นกับช่างภาพอย่างผม Big Grin
Photobucket
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

15-08-2011, 12:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
Once in a lifetime in Melbourne - by piggyprince - 15-08-2011, 12:32
RE: Once in a lifetime in Melbourne - by Maow - 15-08-2011, 12:49

Forum Jump: