Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
Author Message
Lex-Chevy Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Cool  สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
1.ถ้ากีตาร์บางยี่ห้อไม่ได้มีไม้ดามด้านข้าง ทั้งๆที่เป็น Solid Side มีวิธีดูยังไงครับ
เพราะด้านหน้ากับด้านหลังผมดูเป็นแล้ว แต่ติดที่ด้านข้างเพราะสังเกตลายไม้ยาก
เลยสอบถาม ปรมาจารย์ ที่เว็ปนี้ดูครับ ว่ามีวิธีสังเกตอย่างไรง่ายๆ

2. ทำไมบางยี่ห้อดามไม้เล็กๆ ไว้ด้านข้าง ทำไมบางยี่ห้อไม่ดามมีผลอย่างไร ทำไม อย่างไร

3. เคยมีกีตาร์ยี่ห้อใดมั๊ยครับ เอาไม้ rosewood / mahogany มาใช้เป็นด้าน top แทนที่ spruce และ cedar ทำไม อย่างไร

จัดให้หน่อยครับ โดยเฉพาะเทพๆ อย่างพี่กฤษณ์ พี่ป่อ พี่นริศ หรือน้าๆ ท่านอื่น
(ขอโพสท์ถามเยอะหน่อยนะครับ เกร็งมานานแล้ว ตอนนี้จะถามโลด เพื่อความรู้ครับ)
15-08-2011, 00:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side - by Lex-Chevy - 15-08-2011, 00:02

Forum Jump: