Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเรื่องซื้อเบสฝึกหัดครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอคำแนะนำเรื่องซื้อเบสฝึกหัดครับ
ผมกำลังบ้า SRV มาเลยครับ ถึงขนาดซื้อ DVD มาหัดเลยทีเดียว
ตอนนี้กะลังหัด Pride and Joy อยู่ครับ

ทีนี้เวลาหัด..ผมก็อยากเล่นไปกับ Backing Track
แต่หาไม่ไ่ด้เลยต้องทำเองครับ
ใช้ Cubase แล้วเอา GrooveAgent ทำเสียงกลอง
ส่วนเสียงเบสก็ทำด้วย Halion
(จริงแล้วก็ทำเสร็จแล้วด้วยแหละครับ)

ไอ้เสียงกลองน่ะพอถูไถนะครับ
แต่เสียงเบสนี่สิ จะว่าำขำก็ขำ จะว่าเซ็งก็เซ็งอ่ะครับ Rolleyes
พยายามหาจากใน Halion ให้ดีที่สุดแล้ว แล้วก็ตกลงใจใช้ preset ที่ชื่อ FingerBass
แต่...เสียงมันเหมือนกับคาราโอเกะเอื้ออาทรเลยอ่ะครับ
แบบว่า ด่อยๆ ดุ่ยๆ อ่ะครับ
(นึกออกไหมครับ เสียงแบบว่าคาราโอเกะในเครื่องคอมฯตามร้านอาหารอ่ะครับ)

ด้วยเหตุนี้ผมก็เลยอยากจะหาเบสถูกๆ มาอัดเองซะเลยครับ (กว่าจะเข้าเรื่องได้ Tongue )

ที่มองๆไว้ (เพราะงบมีแค่นี้ด้วยล่ะครับ) คือ Sqiuer ครับ

Squier Vintage Modified TB

[Image: vintagemodifiedtb_resize.jpg]

Squier Classic Vibe 50 Precision Bass

[Image: classicvibe50_bb_resize.jpg]

Squier Vintage Modified Jazz Bass

[Image: vintagemodified_jazzsunburst_resize.jpg]

3 ตัวนี้พอจะใช้ได้คุ้มราคาไหมครับ
(ราคาอยู่ในช่วง 11000 บาท ถึง 13000 บาท ทั้ง 3 ตัวครับ)

ผมไม่มีความรู้อะไรเรื่องเบสเลยครับ
เสียงของแต่ละทรงเป็นยังไงก็ไม่รู้ครับ ที่เลือก 3 ตัวนี้ก็เพราะมันสวยและถูกดีครับ
(อ่อ...เป็นสปอนเซอร์เวบเราด้วยครับ Tongue )
ดูจาก YouTube ก็ฟังไม่ออกครับว่าเสียงมันดีหรือไม่ดีกว่ากันยังไง
(กีต้าว่าฟังไม่ออกแล้ว เบสยิ่งฟังไม่ออกมากกว่าอีกครับ มันก็มีแต่เสียง ดึ่มๆๆๆ อ่ะครับ)

หรือหากมียี่ห้ออื่นๆ ในงบประมาณนี้ก็ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
06-05-2011, 16:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอคำแนะนำเรื่องซื้อเบสฝึกหัดครับ - by dear709 - 06-05-2011, 16:19

Forum Jump: