Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด
(06-05-2011, 07:02)yot977 Wrote: butterfly REVOLUTION ครับไม่ได้หยิบมาฟังนานแล้วครับแต่พอถ้าใครถามว่าอัลบัมไหนอัดดีผมนึกถึงชุดนี้เลยครับพี่
ชุดนี้คงหาไม่ได้แล้วมั้งครับ ว่างๆคงต้องไปลองฟังที่บ้านน้อง yot977 พร้อมกับลองกีต้าร์ด้วยเลยครับ Smile

(06-05-2011, 08:48)Labour Wrote: ผมชอบ The Corr ตอนถอด(ปลั๊ก) Big Grin
ผมว่าชุดนี้พี่ต่ายคงชอบ DVD ที่เห็นภาพตอนถอด(ปลั๊ก)มากกว่า audio แน่เลยครับ Tongue

(06-05-2011, 10:20)lekleklek Wrote: the eagle hell freezes over สุดยอดมากครับอัด LIVE ได้สุดๆจริงๆ
มีเพื่อนคนนึง สมัยก่อนที่แผ่นนี้ออกใหม่ๆ ไปบ้านแกทีไรก็จะหยิบแผ่นนี้มาเปิดให้ฟังเสมอครับ

(06-05-2011, 10:25)napman Wrote: To my set of ears (only), Beatles Sgt. Pepper's Lonely Hearts Club Band is at the top of my list. Many reasons to support its best recording of all time. But let me just mention only a few here.
ผมต้องลองไปตั้งใจฟังแผ่นนี้อย่างตั้งใจอีกครั้งแล้วครับพี่แนป

(06-05-2011, 11:47)pop_250823 Wrote: วง Fire House อัลบัม Unplugged ครับ ได้ฟิวส์ Acousetic ดี
แล้วก็วง U2 ในหลายๆอัลบัมเลยครับ
ชุดนี้ผมว่าเอามาทำเวอร์ชั่นอคุสติกได้ดีบางเพลงเพราะกว่าเวอร์ชั่นเดิมด้วยครับ

(06-05-2011, 12:11)karn Wrote:
(06-05-2011, 11:47)pop_250823 Wrote: วง Fire House อัลบัม Unplugged ครับ ได้ฟิวส์ Acousetic ดี
แล้วก็วง U2 ในหลายๆอัลบัมเลยครับ

ฟังอัลบั้มนี้หรือยังครับน้าป๊อป Big GrinBig Grin .. [Image: album_picture_00019.jpg]
สงสัยต้องมาอยู่ค่ายนี้บ้างแล้ว เจ้าของแกเชียร์เก่ง Big Grin แต่ของเค้าดีจริงๆนะ

(06-05-2011, 12:57)ยอดเยี่ยม Wrote: อัลบั้มบันทึกเสียงที่เป็น Audio หรือว่าแบบทั้งภาพและเสียงแบบ DVD หรือ Blu-ray ครับพี่เว็บ Cool
ถ้าเป็นแบบทั้งภาพและเสียง ชอบระบบเสียงแบบ 5.1 DTS ชุด One Night Only ของ Bee Gees
และ The Eagles ชุด Farewell Tour ส่วนชุดที่เป็นแบบ Audio จะบอกทีหลังนะครับ
ได้ทั้ง audio และ DVD audio หรือ DVD ภาพครับพี่ยอดเยี่ยม ชุดที่บอกมาก็เคยฟังอยู่หลายครั้ง แต่ยังไม่มีโอกาสฟังจากเครื่องเสียงครบๆเลยครับ

(06-05-2011, 15:07)pood Wrote: ถ้าถามว่า Album ใหนบันทึกเสียงดีที่สุดน่าจะหมายความถึงแผ่นเสียงนะครับเพราะแม้แต่ทุกวันนี้พวก audiophile ตัวจริงเขาก็ยังยืนยันว่าเสียงจาก digital format ก็ยังไม่มีความเป็นดนตรีเท่ากับเสียงจาก analog format คือแผ่นเสียง LP

สมัยผมเคยเล่นเครื่องเสียงราคาเจ็ดหลักผมก็ฟังแต่แผ่น LP เหมือนกันแต่ตอนกลับเมืองไทยผมทิ้งแผ่นเสียงไว้ที่อเมริกาพันกว่าแผ่นและฟังแต่ CD ครับ เดี๋ยวนี้ CD ก็ยังไม่มีเวลาฟังเลยฟังแต่ MP3 ซะเป็นส่วนใหญ่

ไม่ว่ายุคสมัยใดคุณก็ต้องเลือกว่าจะฟัง content ที่ถูกใจหรือจะฟังการบันทึกเสียงแบบสุดยอดแต่เพลงฟังไม่เข้าหู ผมเคยไปบ้านเสี่ยที่เล่นเครื่องเสียงราคาเกือบสิบล้านแต่แกซื้อแผ่น audiophile เอาไว้เปิดอวดเท่านั้นแต่ถ้าไม่มีแขกแกก็เปิดแต่เพลงจีนครับ

ถ้าจะให้คะแนนกับคุณภาพของการอัดเสียงก็ต้องยกให้กับแผ่น audiophile ซึ่งมีแต่เพลงคลาสสิคและเพลงแจ้ซครับ แผ่นที่ผมชอบมากสุดคือแผ่น "Jazz at The Pawn Shop" ครับเพราะเก็บบรรยากาศใด้สุดยอดและเพลงเพราะด้วย ถ้าอุปกรณ์พร้อมก็ควรซื้อแผ่น SACD มาฟังครับ

http://www.amazon.com/gp/product/B00011V...4E3GRX1GAY

ส่วนเพลงร้อค เพลงคันทรี่และเพลงป้อปนั้นส่วนใหญ่เสียงโดนบีบสุดๆครับเพราะเขาเอาไว้เปิดทางวิทยุ FM แม้แต่แผ่นร้านชอบเอามาเปิดโชว์อย่าง "Hell Freezes Over" นี่โดนอัด compression เข้าไปเป็นสิบดีบี แผ่นนี้มี audiophile LP ที่ไม่ใด้บีบอัดขายนะครับ

http://www.amazon.com/Hell-Freezes-Over-...654&sr=1-8

ถ้าเป็นแผ่นปกติที่ไม่ใช่แผ่น audiophile ผมยกให้แผ่น "Dark Side of The Moon" ของ Pink Floyd ครับ

-พี่ Pood ครับ ได้หมดทั้ง ซีดี และแผ่นเสียงครับ แต่แผ่นเสียงตอนนี้เครื่องผมไม่ได้ฟังนานมากแล้วครับ ไม่รู้จะใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ ช่วงแรกที่เค้าเริ่มเปลี่ยนจาก analog -> digital ก็รับไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ แต่หลังๆนี่ก็ถือว่าระบบ digital พัฒนาไปมากครับ ผมก็เหมือนๆพี่ pood ครับ ด้วยความสะดวกสบายกว่า หลังๆนี่ก็ mp3 เหมือนกันครับ (amazon ยังขาย mp3เลยครับ) เลยรู้สึกว่า อยากกลับไปฟังอะไรบ้างที่ได้อัธรสแบบครบๆครับ
-เพิ่งทราบเรื่องเพลงสำหรับเปิดตามสถานีวิทยุนี่ถูกบีบอัด มิน่าชุดใหม่ๆบางชุดเพลงเพราะๆ แต่เสียงไม่ได้เลยครับ
-Dark side...นี่เป็นที่กล่าวขานกันมากครับ ฟังตั้งแต่ตอนเด็กๆไม่เข้าใจครับ ตอนนี้มาฟังอีกทีพอจะเข้าได้ถึงบ้างครับ
-อาเสี่ยนี่ฮาครับ ไม่รู้ใช่เสี่ยยอดเยี่ยมหรือเปล่านะครับ Big Grin

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ยังแนะนำมาได้เรื่อยๆนะครับ Big Grin
(This post was last modified: 06-05-2011, 17:00 by Webmaster.)
06-05-2011, 15:51
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Album ที่บันทึกเสียงดีที่สุด - by Webmaster - 06-05-2011, 15:51

Forum Jump: