Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หาดอกลำโพงครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: หาดอกลำโพงครับ
ความดังนั้นขึ้นอยู่กับ sensitivity ของลำโพงครับ บางครั้งลำโพงที่รับกำลังขับใด้สูงกว่าก็มี sensitivity น้อยกว่าเนื่องจากใช้แม่เหล็กแท่งใหญ่กว่า ลำโพง PA นั้นเขาสร้างมาให้มีย่ายความถี่กว้างกว่าและรับกำลังขับใด้สูงกว่าลำโพงกีต้าร์อยู่แล้วแต่ก็ต้องแลกมาด้วย sensitivity ที่ต่ำกว่าครับ

ถ้าดูในตารางข้างล่างจะเห็นใด้ว่าลำโพงกีต้าร์ส่วนใหญ่มี sensitivity = 100 dB/w/m หมายความว่าถ้าใช้กำลังขับ 1 watt จะดัง 100 dB ที่ระยะห่าง 1 เมตร

http://www.eminence.com/guitar-bass/patriot-series/

ถ้าเป็นลำโพง PA นั้น Alpha-8A ความดัง = 94 dB/w/m, Beta-8A = 95.1 dB/w/m ครับ

การขับลำโพงให้ดังขึ้น 3 dB ต้องใช้กำลังขับเพิ่มขึ้นสองเท่า ดังนั้นลำโพง Alpha-8A จึงต้องการกำลังขับมากกว่าลำโพงกีต้าร์ 4 เท่าที่ความดังเท่ากันครับถ้าลำโพงกีต้าร์มีความไวที่ 100 dB/w/m แต่ผมว่าลำโพงเดิมของ Bronco คงจะไวไม่ถึงหรอก

ผมแนะนำลำโพง Eminence Beta-8A เพราะมันไวกว่า Alpha-8A และเน้นเสียงกลางมากกว่าซึ่งเสียงที่ออกมาน่าจะครบกว่าลำโพงตัวเดิมของ Bronco เยอะแบบเทียบกันไม่ติด ส่วนเรื่องความดังนั้นไม่น่าห่วงเพราะกำลังขับ 35 w. ก็ขับใด้ดังใด้ถึงประมาณ 113 dB/w/m ซึ่งดังเหลือเฟือแล้วครับ

[Image: decibel.jpg]
28-04-2011, 12:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: หาดอกลำโพงครับ - by pood - 28-04-2011, 12:02

Forum Jump: