Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เชิญพี่ๆน้าๆร่วมกันแบ่งปันประสบการณ์ดนตรีกันค่ะ
Author Message
Mooja Offline
Member

Likes Given: 0
เชิญพี่ๆน้าๆร่วมกันแบ่งปันประสบการณ์ดนตรีกันค่ะ
สวัสดี พี่ๆน้าๆ ณ.บ้านฟ้าหลังโตแห่งนี้ค่ะ

แอบซุ่มๆๆดูๆๆ อ่านมาหลายวันแล้ว
อยากถามว่าเหตุผลที่เลือกเล่นกีต้าร์
รักและผูกพันธ์กับกีต้าร์นั้น
พี่ๆน้าๆ ได้แรงบันดาลใจมาจากไหน
จากศิลปินท่านใดบ้าง
แล้วเริ่มเล่นมาตั้งแต่อายุเท่าไหร่กันคะ

มีวิธีการฝึกฝนกันอย่างไหนบ้าง
ถ้าเป็นการฝึกฝนด้วยตัวเอง
ใช้เวลานานรึเปล่าคะ

ส่วนเหมียวเอง
ก็เริ่มเล่นกีต้าร์คลาสสิก
ตั้งแต่ตอน 9 ขวบค่ะ
แต่เรียนได้ไม่ถึงปี ก็หยุดไป
ก็เล่นเอง งูๆ ปลาๆ
ไม่ได้เรียนเพิ่ม แกะๆเกาๆ งงๆ
ด้วยตัวเอง จนมาทำงานนี่แหละค่ะ

ยกเว้นแต่ตอนม.ต้น
เลือกเรียนที่วิทยาลัยนาฏศิลป์เชียงใหม่
เอกดุริยางค์สากล
เกิดหลายใจค่ะ
ม.1 เรียนไวโอลิน
ม.2 เรียนคลาริเนต
ม.3 กับ ม.4 เรียนเชลโล่

แล้วก็ย้ายโรงเรียนมาเรียนม.4 ซ้ำอีกปี
เปลี่ยนมาเรียนสายวิทย์ ก็ไม่ได้ไปเรียนดนตรีอีกเลย

ตอนนั้น..เริ่มเล่นโฟล์ค
หลังเลิกเรียนตั้งแต่ม.4 ม.5
วันละชั่วโมง..ใจตอนนั้นได้ทำงานไม่รบกวนแม่
ก็ดีใจที่สุดแล้วค่ะ
ด้วยความที่ไม่รู้..ไม่เคยเห็น
ก็ปิ๊กกิ้งค่ะ อย่างเดียว
มีตีคอร์ดแบบธรรมดามากๆ
แต่เป็นช่วงที่มีความสุขที่สุดในการทำงานเล่นดนตรี

จนเริ่มโต..โลกเริ่มกว้างขึ้น
ถึงทำให้รู้ว่า ที่เราเล่นน่ะ ไม่ได้เรื่องเล้ย..
ทุกวันนี้ทำงานไปด้วยความกังวลใจมากๆๆ
อยากเล่นให้ดี แต่ก็ต้องไปหาเรียนฝึกฝนเพิ่ม
อีกเย๊อะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

นี่ถ้าไม่เข้ามาดูบอร์ดหรือเวปไซด์ต่างๆแล้วเนี่ย
ก็คงยังไม่รู้ต่อไปค่ะ ว่ารายละเอียดของกีต้าร์
แตกต่างกันอย่างไร ทั้งรูปทรง ทั้งไม้ และอีกมากมาย
ขนาดคำว่า action ยังไม่เข้าใจเลย
งงค่ะ งงจริงๆ คิดในใจแต่ว่า อะไรคือแอกชั่นน้อ?

ความรู้ยังอีกม๊ากมาก..ที่ต้องเรียนรู้
ขอเก็บความรู้จากพี่ๆน้าในบ้านหลังนี้ละกันนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

...จะขออยู่ยาว อยู่นาน
เด้อคั่บ ท่าน_____

รับหมูตัวโตๆๆ ไว้สักคนนะคะ
Sleepless Zone
I Love Mom & Dad
07-10-2009, 04:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เชิญพี่ๆน้าๆร่วมกันแบ่งปันประสบการณ์ดนตรีกันค่ะ - by Mooja - 07-10-2009, 04:42

Forum Jump: