Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบแหล่งกำเหนิดที่มาของการเรียก น้า ครับ ครับ
Author Message
วีรวิทย์ Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อยากทราบแหล่งกำเหนิดที่มาของการเรียก น้า ครับ ครับ
Shyผมก็อยากรู้เหมือนกัน
แต่....
ผม คงใช้ คำนำหน้านาม "น้า" เฉพาะผู้ที่รู้จักกันผ่าน ทางเว๊บไซด์
หากรู้จัก เป็นเพื่อน เป็นพี่เป็นน้องกัน ผมจะเปลี่ยน เป็นเรียกชื่อ
หรือถ้าอายุมากกว่า ก็จะเรียกพี่ เรียกอา โดยลำดับจาก อายุ
หากใครเคยนั่งคุย หรือทานอาหาร ทานสุรา กับผม หากสังเกต
ดีๆ จากคำพูดของผม เวลาเรียกใครแทบจะไม่มีคำว่า "น้า" เลย
เพราะผมถือว่า
เรามิใช่คนแปลกหน้าที่ รู้จัก ทักทาย กันผ่านหน้าจอคอมฯ อีกต่อไปแล้ว
เราเป็น เพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง กัน ต่างหากRolleyes
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
26-09-2009, 03:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบแหล่งกำเหนิดที่มาของการเรียก น้า ครับ ครับ - by วีรวิทย์ - 26-09-2009, 03:13

Forum Jump: