Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปีน.....
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ปีน.....
คือมันเป็นร่างแรกประมาณว่ายังสเก็ตอยู่นะครับ
เพิ่งนั่งทำเมื่อคืนใช้เวลาประมาณสามชั่วโมงน่าจะได้
แต่มันยังไม่จบนะครับ
ตั้งใจว่าเพลงนี้น่าจะยาวไม่น้อยกว่าสิบนาที
ที่เอามาให้ฟังคืออยากได้ไอเดียมาทำต่อใครมีไอเดียเท่ห์ๆลองแนะนำผมหน่อย
นี่นับเป็นเพลงแรกที่ทำในแนวนี้ครับ
ผมรู้สึกว่ามันยังขาดๆเกินๆอยู่แต่ก็จะพัฒนามันต่อไปให้มันสมบูรณ์ขึ้นให้ได้
เพลงนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากหนังสือวิชาการเล่มหนึ่ง
อ่านมานานมากแล้วแต่มันยังคงอยู่ในใจ
เลยคิดอยากจะนำมันมาถ่ายทอดในรูปแบบของบทเพลง
หากจำไม่ผิดเรื่องนี้น่าจะเป็นบทนำในตอนใดตอนหนึ่งของหนังสือเล่มนั้น
หนังสือเล่มนั้นชื่อว่า"ปืน เชื้อโรค และเหล็กกล้า กับชะตากรรมของมนุษย์" เขียนโดย จาเร็ด ไดมอนด์
ใครสนใจน่าจะลองหามาอ่านกันนะครับมันเจ๋งมากเลย
เรื่งมันมีอยู่ว่า...
ผู้เขียนหนังสือเล่มนี้ได้ทำการศึกษาเกี่ยวกับอารยธรรมของมนุษย์สมัยบรรพกาล
โดยมีจุดมุ่งหมายเพื่อจะทำความเข้าใจเกี่ยวกับสังคมโลกมนุษย์ถึงที่มาที่ไปของมัน
แล้วในการศึกษาครั้งนี้เขาต้องเดินทางขึ้นไปสำรวจงานศิลปะดึกดำบรรพ์ของชนเผ่าโบราณแห่งหนึ่ง
ซึ่งเขาต้องปีนขึ้นไปบนยอดเขาที่ทุรกันดารทางขึ้นก็ประกอบไปด้วยอุปสรรค
เพราะมันไม่ใช่สถานที่ท่องเที่ยวที่ถูกพัฒนาแล้วเขาจึงรู้สึกยากลำบากที่กว่าจะขึ้นไปถึงยอดเขาเพื่อจะไปชมงานศิลปะชิ้นที่ถูกยกย่องว่าวิเศษนักนั้น
แต่เมื่อเขาขึ้นไปถึงเขากลับไม่รู้สึกถึงความสำเร็จที่เขาพิชิตมันจนได้
สิ่งที่เขาพบกลับไม่ใช่ความรู้สึกดื่มด่ำกับความงามของงานศิลปะเลย
เขาเพียงแต่ต้องการดื่มน้ำเย็นๆสักแก้วหนึ่งเท่านั้น
เท่านั้นจริงๆ....
งานศิลปะไม่มีความหมายต่อเขาเลย
เขาแทบจะไม่เหลียวแลมันเสียด้วยซ้ำ
ในความคิดคำนึงของเขามีแต่บ้านเท่านั้น
เขาอยากกลับบ้าน....
แต่เขาจะกลับอย่างไร?
นั่นคือความกังวลอันเป็นที่สุด

เรื่องที่ผมประทับใจก็มีแค่นี้ละครับ
มันเป็นเรื่องที่แทบจะไม่มีความน่าสนใจใดๆเลยใช่มั้ย?
แต่สำหรับผมมันกระทบความรู้สึกผมมากเลย
เรื่องนี้ค้างอยู่ในใจของผมหลายปีจนมาบัดนี้ผมถึงถ่ายทอดมันออกมา

แต่มันก็เป็นการถ่ายทอดที่ยังไม่ลุผลสำเร็จ
ยังมีเรื่องที่ผมต้องคิดต่ออีกมาก
เช่นว่าผมจะเล่าเรื่องนี้ออกมาอย่างไร
จนกระทั่งจู่ท่วงทำนองที่ได้ฟังกันนี้มันดังขึ้นในใจ
ผมจึงรีบทำมันออกมาทันทีโดยยังไม่มีบทสรุปว่าจะใช้วิธีนำเสนอเรื่องราวนี้อย่างไร
ผมคิดไว้สองทางเลือก...
หนึ่งจะเขียนคำร้องแล้วสร้างทำนองสอดใส่เข้าไปในดนตรีที่ผมทำมานั้นจะเข้าท่ามั้ย?
สองหรือผมจะเขียนเป็นบทกวีแล้วอ่้านประกอบดนตรีชิ้นนี้ดี?
ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้
โปรดช่วยผมคิดด้วยได้มั้ย?

นี่จึงเป็นเหตุที่ผมนำงานที่ยังทำไม่เสร็จมาให้ฟังเพื่อรับฟังความคิดเห็นครับ
โปรดให้คำปรึกษาแก่ผมด้วยครับ

(พิมพ์ยาวรู้สึกเหนื่อย...)

เอาเท่านี้ก่อนทั้งๆที่ยังเล่าไม่จบ...

ขอบคุณที่เสียเวลาฟังและยังต้องช่วยผมคิดอีก

ขอบคุณล่วงหน้าดักไว้หวังว่าจะได้รับไอเดียดีๆนะครับ

ขอบคุณครั้งที่สาม....

ขอบคุณครั้งที่สี่สำหรับน้าPussyJazzครับ

เฮ้อ............เหนื่อย.........
23-09-2009, 17:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ปีน..... - by boobyblue - 23-09-2009, 12:57
RE: ปีน..... - by PussyJazz - 23-09-2009, 15:11
RE: ปีน..... - by boobyblue - 23-09-2009, 17:18
RE: ปีน..... - by PussyJazz - 25-09-2009, 00:36
RE: ปีน..... - by napman - 25-09-2009, 07:44
RE: ปีน..... - by boobyblue - 25-09-2009, 22:21

Forum Jump: