Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แชร์ประสบการณ์ เรื่องอุบัติเหตุรถชนประสานงาครับ
Author Message
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
RE: แชร์ประสบการณ์ เรื่องอุบัติเหตุรถชนประสานงาครับ
น้อง Jazzy Metal

ผมดีใจด้วยที่น้องมีสุขภาพดีขึ้น..และผมชอบความคิดตรงนี้ของน้องเหลือเกิน:

"ถ้าเป็นทางพุทธก็เรียกว่าเป็นกรรมร่วมจากอดีตชาติ ต้องมาประสบเหตุพร้อมกัน คือแม้ในปัจจุบันชาติไม่เคยสร้างกรรมร่วมกัน แต่ต้องมาประสบเหตุพร้อมกัน โลกนี้ไม่มีอะไรที่เรียกว่าความบังเอิญ หรือ ความซวยครับ ทุกอย่างเราสร้างขึ้นมาเองทั้งนั้นไม่ว่าดีหรือร้าย จะเร็วจะช้าก็ต้องตอบสนอง กฎของธรรมชาติยุติธรรมเสมอ ฉะนั้นแม้ชีวิตนี้ถ้าใครเป็นคนดีมาตลอด แต่ยังไปประสบเคราะห์ เหตุการณ์ร้ายๆ ทั้งทางร่างกายหรือจิตใจ ให้เรามองอย่างลึกซึ้งด้วยจิตใจที่เป็นกลาง ปล่อยวาง สงบ เราจะไม่กล่าวโทษใคร ซ้ำยังต้องขอบคุณธรรมชาติที่ให้เราได้ล้างเคราะห์กรรมไปอีกหนึ่งครั้ง นอกจากนั้นในประสบการณ์แห่งความทุกข์ ถ้าเรามีสติ แปรเปลี่ยนความทุกข์เป็นปัญญา จิตวิญญาณของเราก็จะเติบโตมากขึ้นด้วย"

ขอบคุณมากที่เขียนเล่ามากับเรื่องประสบการณ์ทั้งด้านกายและใจ..ขอให้หายเร็วๆนะครับ

ป.ล. แล้วตอนนี้น้องได้ลองขยี้สายกีต้าร์ได้บ้างหรือยังครับ?
[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 20-09-2009, 10:38 by Microtone.)
19-09-2009, 23:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แชร์ประสบการณ์ เรื่องอุบัติเหตุรถชนประสานงาครับ - by Microtone - 19-09-2009, 23:14

Forum Jump: