Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อัดเองครั้งแรกครับ มิดะ
Author Message
OMySong Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: อัดเองครั้งแรกครับ มิดะ
ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ
ขอแนะนำตัวสักเล็กน้อย ชื่อหนึ่งคับ
เครื่องที่ผมใช้ เป็นคอมเก่าๆเครื่องนึง
Ram 512 Mb
CPU 2.2 GHz
กีตาร์ โปร่ง 1 ตัว
กับ ไมค์ Shure SM58Beta (Dynamic)1 ตัว ทั้งเสียงร้อง และจ่อกีตาร์
ตัวนี้ซื้อมา 1,500 บาท คงรู้นะว่าแท้ไม่แท้
หาข้อมูลตั้งนาน ว่าทำยังไงถึงจะอัดออกมาเสียงดี
มันจะดีได้ยังไงในเมื่อต่อไมค์โดยตรงกะ Sound card
จนมาได้ pre mic มือสอง อีก 1 ตัว ราคา 2พันกว่า
จึงได้เสียงออกมาพอใช้ได้
แปลกตรงที่มันฟังกะหูฟังเสียงดี แต่ฟังกะลำโพงคอมเสียงมันอู้ๆไม่ชัด
คงยังปรับอะไรไม่ค่อยเป็น
และโปรแกรมอัดเสียง Sonar 6.0 ที่ยังฝึกใหม่ เอาแค่อัดเสียงได้
และเป็นครั้งแรกที่ผมรู้จักกะ Metronom
ยากนะครับที่ต้องเล่นตรงตามจังหวะจริงๆ
เพราะปกติ จะเล่นเองไปเรื่อยๆจังหวะช้าบ้างเร็วบ้างไม่สม่ำเสมอ
ที่ได้ฟังนี่ก็เล่นตั้ง 3 ครั้ง
.........
ผมอยากฝากเพลงที่ร้องเองแบบนี้ไว้ในเวป ซึ่งเป็นความคิดฝันเล็กๆ
แต่ติดปัญหาที่ตัวเอง คือมันไม่ยอมได้เริ่มสักกะที มันก็ผ่านไปหลายปี ตั้งแต่ตอนเรียน
ทำงาน จนจะแก่ตัวแล้ว ก็เพิ่งมาเจอเวปดีๆอย่างนี้ สังคมที่ชอบดนตรีอย่างนี้ จึงลองเริ่มทำดู
ผมคิดว่าเพื่อนๆทุกคนคงมีฝันกันทุกคนนะครับ ลองทำดูนะครับ

ไม่รู้เค้าทำกันใน hi5 - youtube - multipy หรือว่า Myspace เพราะ ตอนนี้มีแค่ Myspace
แต่ยังทำอะไรกับมันไม่เป็นเลย
ขอบคุณเวปดีๆ nimitguitar.com อีกครั้งครับ
(This post was last modified: 08-09-2009, 12:17 by OMySong.)
08-09-2009, 12:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อัดเองครั้งแรกครับ มิดะ - by OMySong - 08-09-2009, 12:07

Forum Jump: