Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเกี่ยวกับ Martin d-4x ครับและเรื่อง Martin Brazilian ราคาประมาณเท่าใดบ้าง
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: ถามเกี่ยวกับ Martin d-4x ครับและเรื่อง Martin Brazilian ราคาประมาณเท่าใดบ้าง
ราคาในBluebook คือถึงผมไม่มีก็เคยเปิดดูผ่านๆครับ มันดูต่ำๆกว่าที่ผมเคยเจอขายตามร้านมือสอง ตามEBay ยังไงก็ไม่รู้ครับ ต่ำมากๆเลย ผมเห็น 28ECB มักจะตั้งกันราวๆ 7000 เหรียญขึ้นทั้งนั้น

ถ้าผมจำไม่ผิด Yellowmama บอกว่าสามแสนราคาตั้งนะครับ

ราคาที่ผมเจอมันสูงกว่าในBluebookมากๆ แถมคนก็บ้าซื้อกัน เช่นผมเคยจะหา Taylor 914CE L7 ตอนผมอยู่อเมริกาและมีคนเอามาขายในInternet ปรากฏว่ามีสองครั้งที่คนซื้อไปในราคา $4850 แพงกว่าของใหม่เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆ แต่ถ้าเปิดประมูลในEBay ก็จะจบราวๆ $4200
ไม่รู้ว่าคนซื้ออยากได้จนหน้ามืดหรืออย่างไรเพราะ Luckyยังเคยขายแค่ 135000 บาท (และปีแรกๆที่มันขาย ราคาในEBay อยู่ราวๆ $3500-$3800)

ระหว่างอยู่อเมริกาผมเคยเห็นในCraigslistถูกที่สุดอยู่ที่ $3500 ขณะที่ผมเจอ Presentation Series ราคาถูกสุดอยู่ที่ $3950 ที่ร้านElderly แป๊บเดียวหายไปแล้วตัวเดียวกันมาโผล่ในEBay ราคา $5000 กว่า (เจ้าคนขายคนนี้เขากว้านวื้อกีต้าร์ราคาถูกๆมาปล่อยเอากำไร เคยเห็นกับตาว่าเขาใช้2 log in อันนึงไว้ซื้อ และเอามาปล่อยอีก log inนึง)

เป็นอันว่ามีพวกบ้าซื้อ 914CE L7 แพงกว่า PS series ซะอีก
ผมเคยเปิดดูราคา PS series ในBluebook อยู่ราวๆ $4000 เท่านั้น แต่ผมแทบไม่เคยหากีต้าร์ราคาต่ำแบบBluebookเจอทางNetเลย คงเพราะเราขาดประสบการณ์ ผมเจอต่ำกว่า $4000แค่ตัวเดียวที่Elderly และเคยเจอขายที่Dreamguitars อีกสองตัวราคา $4500+ แต่ไม่ใช่ทรงกับรุ่นที่ต้องการ
มาเจอต่ำสุดก็ราคา $4900-$5000 แต่บางตัวดันขายในEBayไป $6000 ขึ้น
และก็มีคนซื้อ บางตัวขายไปสูงกว่า $6500 อีก ไม่รู้จะหน้ามืดอะไรกันนักหนา
เลยไม่แน่ใจว่าจะหากีต้าร์ราคาBluebookได้ง่ายๆที่ไหน ตามที่เข้าใจปกติพวกร้าน Pawn Shop จะใช้อ้างอิงเวลาซื้อเข้า แต่ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาขายต่ำแบบนั้นกัน

จากเรื่องราคา เพราะความขาดประสบการณ์ไม่เช็คให้ดี ผมเลยดัน Bid PRS จาก Ebay มาตัวนึง เพราะดันอิงกับตลาดเมืองไทยมากไป ราคาเลยสูง ไม่คิดว่าราคาโดยรวมที่คนอเมริกามองกันจะต่ำแบบนั้นหรือต่ำแบบในBluebook (ครั้งแรกดันไปยื่นBest Offer ซะสูง) แถมกีต้าร์ดันเป็นรอยอีกตังหาก ซึ่งคนขายบอกว่ารอยนิดๆ แต่ผมว่ามันไม่ค่อยจะนิดเท่าไหร่ หลังจากนั้นผมเฝ้า EBay มาเป็นปี แทบไม่เคยเห็นPRS ตัวไหนที่รุ่นเดียวกัน ราคาจบสูงแบบที่ผมไปซื้อมาเลย แต่ไอ้สีแบบที่ผมซื้อมา ลายไม้แบบที่ผมซื้อมาก็ไม่มีใครเอามาปล่อยง่ายๆ ไม่ค่อยเห็น และผมก็ชอบ ก็เลยพยายามคิดว่าเจ๊าๆกันไป

หลังๆถ้าเป็นการเปิดประมูลแข่ง ราคาGuitar ในEBay บางทีก็จบไม่ค่อยสูงเท่าไหร่อาจจะเพราะเศรษฐกิจไม่ดีครับ
19-07-2009, 22:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเกี่ยวกับ Martin d-4x ครับและเรื่อง Martin Brazilian ราคาประมาณเท่าใดบ้าง - by Noname - 19-07-2009, 22:13

Forum Jump: