Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
Author Message
oatty Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
ผมมองว่า จิงๆแล้ว มันก็เป็นการป้องกันไข้หวัดใหญ่ ที่คล้ายกับของเดิมน่ะครับ
แต่เดิมทีเดียวนี่ เราไม่ค่อยตระหนักกับมันสักเท่าไร

แต่สำหัรบ H1N1 จะเห็นได้ว่า มันแพร่กระจายเร็ว ไปทั่วโลกเลย
สำหรับอัตราการเสียชีวิตเนี่ย คือ พื้นฐานก็คือ คนที่มีโรคประจำตัวต่างๆ เช่น ถุงลมโป่งพอง โรคภูมิคุ้มกันที่บกพร่องต่างๆ จะมีโอกาสเสียชีวิต
แต่ ช่วงหลังนี่ มันมีเสียชีวิตในกลุ่มบุคคลที่ปกติด้วย คนอ้วนก็เสียชีวิตสูงกว่า ก็เลยน่ากลัวตรงที่ ไม่รู้ว่า จะสุ่มโดนเรารึป่าว นี่ละครับ

ส่วนใหญ่เป็นก็หายปกติได้ แต่บางส่วนตาย แต่ไอ้บางส่วนนี่ เราก็ไม่อยากอยู่ในนั้นน่ะครับ
แค่ติดเชื้อ ก็ทรมานแล้วครับ ไข้สูง นอนซม ปวดเมื่อยเนื้อตัว

ก่อนหน้าที่จะระบาดนี่ ผมตรวจคนไข้อ่ะครับ เป็นหวัดเป็นไข้ไอมา มาถึงโต๊ะเราเค้าก็นั่ง บอกว่าเป็นไข้ ไอด้วย พอบอกว่าไอ ก็จะต้องไอใส่หน้าเรา ไม่ได้ปิดปากเลย
บางทีเราก็แอบบ่นไป ว่า ต้องปิดปากด้วยทุกครั้ง เค้าก็เอามือมาปิด แต่กางนิ้วให้ละอองลอดมาได้อยู่ดี แน่นอนว่า เค้าเดินออกไปจากห้องตรวจ เค้าก็คงไม่ล้างมือ

บ่อยครั้งที่เราจะเห็นว่า สมมติ แม่เป็นไข้ สักพัก ลูกก็จะเป็นตาม พ่อด้วย บางทีลามไปข้างบ้าน เหตุเพราะการป้องกันยังไม่ดี ไม่ตระหนัก อ่ะครับ
10-07-2009, 14:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ - by oatty - 10-07-2009, 14:18

Forum Jump: