Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลายไม้... แบบนี้ ผิดปกติหรือไม่?
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ลายไม้... แบบนี้ ผิดปกติหรือไม่?
GRAIN COUNT.

ขออธิบายเรื่อง grain count เพิ่มเติมครับเพื่อความสบายใจคนตั้งกระทู้

Grain count คือการเกรดไม้หน้าโดยการนับวงปีว่ามีกี่เส้นในหนึ่งนิ้ว ตัวอย่างด้านล่างเป็น first growth adirondack spruce ครับ

[Image: RedSpruce94LA.jpg]

Grain count นั้นคือตัวที่บ่งบอกว่าต้นไม้ต้นนั้นโตเร็วแค่ไหนแต่ไม่ใด้เป็นตัวกำหนดในเรื่องเสียงของไม้ครับ ความละเอียดของเกรนขึ้นอยู่กับปัจจัยสามอย่างคือ

1. อายุ.........ตอนที่ต้นยังเล็กอยู่นั้นต้นไม้จะโตเร็วเพราะไม่มีต้นอื่นมาแย่งแสงแดดดังนั้น grain ด้านในของต้นจะห่างกว่าเกรนที่อยู่ด้านนอกเสมออย่างในรูปข้างบนครับ

2. ภูมิอากาศและภูมิประเทศ........ไม้ที่ใด้แดดและน้ำเยอะกว่าต้องโตเร็วกว่าเป็นธรรมดาครับ อย่าง sitka spruce เกรนละเอียดที่ Martin ใช้ทำ top นี่มีอายุเฉลี่ยเกิน 400 ปีครับ

3. การจัดการ.......ต้นไม้ในป่าที่เติบโตเองตามธรรมชาติที่เราเรียกว่า old growth หรือ first growth จะโตค่อนข้างช้าเพราะยิ่งโตก็ยิ่งเบียดบังแสงแดดกันเอง ส่วนต้นไม้ที่ปลูกทดแทนนั้นเขาเร่งให้โตเร็วโดยการตัดไปขายซะครึ่งหนึ่งทุกสิบปีและยี่สิบปี ต้นไม้ประเภทนี้เราเรียกว่า new growth หรือ second growth ครับ ตอนนี้ที่เริ่มใช้กันแล้วก็มี adirondack spruce ในอเมริกาและ brazilian rosewood ที่ถูกนำไปปลูกในอินโดนีเชียซึ่งกีต้าร์ญี่ปุ่นใช้กันหลายยี่ห้อและเรียกว่า new jacaranda ครับ

ความถี่ของวงปีนั้นเป็นเรื่องของความสวยงามครับ ส่วนจะเกี่ยวกับเสียงหรือไม่นั้นก็ไม่มีใครยืนยันใด้ Dana Bourgeois บอกว่าไม้ที่มี grain count เยอะเสียงจะดีกว่าไม้ชนิดเดียวกันที่เกรนห่างประมาณสามชิ้นในสี่ชิ้นซึ่งก็ตรงกับความเห็นของ luthiers หลายคนที่เลือกไม้ด้วยการ tap เสียง

ถ้าเป็นโรงงานใหญ่เขาไม่เลือกด้วยการ tapping ให้เสียเวลาหรอกครับ Bob Taylor เคยบอกว่าเขาพยายามหาเกรนที่ละเอียดที่สุดที่จะหาใด้เพื่อเอามาใช้กับกีต้าร์ของเขา ส่วน Martin นั้นมีการแบ่งเกรดของไม้หน้าเป็นแปดเกรดดังนี้ครับ

Top Wood:

Sitka Spruce and Red Spruce tops have 8 grades based on tightness of grain, straightness, color, degree of quartersawing, silking, internal defects (such as sap pockets, occlusions, etc.) and overall cosmetic appearance:

No grade given - 16’s and below
Grade 1 / 2 - 18’s and 21’s
Grade 3 / 4 - 28’s and 35’s
Grade 5 / 6 - Herringbone, Vintage, and 40’s
Grade 7 - 41's and 42’s
Grade 8 - 45’s

ที่ผมตั้งข้อสังเกตุว่าไม้หน้าชอง Martin ตัวในรูป grain ห่างมากนั้นเนื่องจากผมไม่เคยเห็นเกรนห่างขนาดนี้มาก่อนใน standard series เท่านั้นครับ สำหรับผมแล้วเรื่องเสียงสำคัญกว่าเรี่องหน้าตาเยอะครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ที่ผมพอใจกับเสียงของมันผมก็ไม่สนใจเรื่องเกรนหรอกครับ
16-06-2009, 22:36
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลายไม้... แบบนี้ ผิดปกติหรือไม่? - by pood - 16-06-2009, 22:36

Forum Jump: