Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนน้าๆ ช่วยดู Taylor ตัวนี้หน่อย
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนน้าๆ ช่วยดู Taylor ตัวนี้หน่อย
[quote='Katayoot' pid='83982' dateline='1240301411']
run out ถ้าหมายถึงไม้ 2 ข้าง บุ๊คแมช ลายถี่ได้มาตฐาน แทปปิ้งเสียงได้ความกังวาลตามต้องการ เอ็กซ์เรย์ด้วยแสงแล้วไม่มีตำหนิหรือช่องว่างด้านใน ผ่านการเลื่อยแบบควอเตอร์ซอว์และมีเกรนเอียงได้มุม (ประมาณ 60 - 80 องศา) เพื่อต้านแรงดึงหรือแรงเฉือนระหว่างเกรน และไม่ให้ไม้แตกหรือฉีกจากแรงดึงสาย อย่างในภาพที่เห็น Taylor 710CE L9 ตัวนี้

กีต้าร์เกรดสะสม ผมไม่ค่อยรู้เรื่องมากว่าเลือกกันยังไง (ส่วนใหญ่เอาเสียง และราคาขายต่อครับ) รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

อ่านข้อความด้านบนแล้วยังไม่ค่อยจะเข้าใจครับ

1. โรงงานเขามีการ x-ray ไม้ด้วยหรือครับ ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ

2. True quartersawn เป็นการเลี่อยมุม 90 องศาไม่ใช่หรือครับ หากเลื่อยมุม 60-80 องศาแล้วมันจะต้านแรงดึง (tension?) และแรงเฉือน (shear?) ใด้ดีกว่าเพราะอะไรครับ

3.ไม้หน้าแตกจากแรงดึงของสายใด้ด้วยหรือครับ ผมนึกว่ามันแตกใด้เพราะการหดตัวของไม้ (shrinkage crack) ตามแนวนอนหรือแตกจากการกระแทก ( punctured shear) เท่านั้น

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่ากีต้าร์สะสมเขาเลือกกันยังไงในเมืองไทย ถ้าเป็นเมืองนอกเขาเลือกกันว่าตัวไหนน่าจะมีกำไรสูงสุดเมื่อขายต่อในอนาคตแต่ข้อนี้ใช้ในบ้านเราไม่ใด้เพราะเราไม่มีตลาดนักสะสม

ผมว่าคนที่มีกีต้าร์หลายตัวในบ้านเรานั้นซื้อด้วยกิเลศมากกว่าโดยไม่ค่อยคำนึงเรื่องราคาขายต่อ ถ้าซื้อในเมืองไทยไม่ว่ามือหนึ่งหรือมือสองนี่ขายต่อไม่มีทางใด้กำไรครับเพราะผู้ซื้อเขารู้ว่าเราซื้อมาราคาเท่าไหร่ ถ้าซื้อเมืองนอกโดยบินไปเลือกเองก็ไม่มีทางใด้กำไรหากบวกค่าเดินทางเข้าไปในต้นทุนด้วย

คนที่เราเรียกกันว่า "นักสะสม" ในเมืองไทยนั้นแบ่งเป็นสามประเภทครับ

1. เศรษฐี... นักสะสมประเภทนี้น่าจะมีเยอะที่สุดแต่พวกเราไม่ค่อยรู้จักเพราะเขาไม่ขายกีต้าร์แต่ซื้ออย่างเดียว บางคนมี Martin เป็นร้อยตัว ถ้าคุณมีเงินเป็นพันล้านจะแบ่งมาซื้อกีต้าร์ซักสิบล้านก็ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกครับ

2. ไม่รวยแต่ใจรัก....พวกนี้ต่อทุนด้วยการขายออกบ้างเพื่อเอาสตางค์ไปซื้อใหม่ บางคนไม่ใด้คิดจะสะสมด้วยซ้ำแต่กลายเป็นนักสะสมจำเป็นเพราะตัดใจขายตัวที่เสียงดีไม่ใด้และตัวที่เสียงไม่ดีที่ซื้อมาโดยไม่ใด้ลองเสียงก็ขายไม่ออก เงินทองก็ร่อยหรอไปเรื่อยๆเพราะต่อให้ขายใด้กำไรสองเท่าตัวแต่กำไรก็ไปจมอยู่กับตัวที่ขายไม่ออกหรือไม่ยอมขายหมด

3. พ่อค้า...ประเภทนี้สะสมเพราะสั่งกีต้าร์มาขายแล้วขายไม่ออกครับ ส่วนใหญ่เขาไม่เดือดร้อนเพราะมีรายใด้ทางอื่นอยู่แล้วและราคาต้นทุนของเขาถูกมากด้วย
(This post was last modified: 22-04-2009, 12:01 by pood.)
22-04-2009, 11:57
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 20-04-2009, 13:51
RE: รบกวนน้าๆ ช่วยดู Taylor ตัวนี้หน่อย - by pood - 22-04-2009, 11:57
hidden - by Katayoot - 23-04-2009, 17:27
RE: hidden - by povation - 23-04-2009, 19:46

Forum Jump: