Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน
น้าลูกแกะครับ ตามความเห็นของผม mode คือ Scale ๆ หนึ่งเท่านั้น จริงๆเราก็เล่นกันมากๆอยู่ 2 โหมดอยู่แล้ว เพราะ major scale และ miner scale ก็เป็น mode 2 mode ที่เราเล่นกันบ่อยๆ นอกนั้น มันก็มาจาก 2 scale นี้เพียงแต่ต่างกันเล็กๆน้อยๆ เท่านั้น
เล่นแล้วก็เทห์ขึ้น นิดหน่อย แต่ Mode จะไม่เปล่งราศี ถ้า ไม่ได้เล่นบนคอร์ดที่ดูกต้อง เรื่องแบบนี้ อ่านเอา หรือ ไม่ได้เล่นให้ดู ผมว่า มองไม่ออก หรือ อาจเข้าใจผิดแบบคนบางคนได้ครับ

ส่วน Miner mode นิยมใชในทาง jazz เท่านั้น ถ้าผมอยากเล่น ผมก็เจาะก่อนเป็น scale ๆ ไป ไม่จำครับ ใช้เดี๋ยวเดียวก็ลืม เพราะ ไม่ใด้ใช้บ่อย
01-04-2009, 06:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คนเก่งเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนสอน - by Teera - 01-04-2009, 06:38

Forum Jump: