Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
Author Message
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
ถ้าพอขึ้นชื่อว่าการประลองนี่ ความรู้สึกของผมมันจะออกไปทางหวั่นๆเลยละครับ
เข้าใจว่าที่ใช้ชื่อนี้ก็เพราะต้องการให้มันดูตื่นเต้น น่าสนใจ
แต่ถ้ามันเป็นการประลองแบบวัดผล หรือมีการตัดสินขึ้นมานี่มันอาจจะทำให้เครียด

คือในฐานะที่ผมมีประสบการน้อยและอยากได้รับความรู้คู่ไปกับความตื่นเต้น และความบันเทิง

ผมอยากให้เป็นลักษณะของการสาธิตหรือการให้ความรู้

ยกตัวอย่างเช่นถ้าจะมีการจัดงานรวมกีตาร์มาติน ผมก็อยากจะได้ความรู้แบบได้ยินกับหูตัวเองว่า อ๋อ กีตาร์ทรง D นี่มันต่างกับ OM อย่างนี้นี่เอง
คำว่า balance คืออะไร มีน้าๆที่เชี่ยวชาญยุทธกรีดสายให้ฟังว่า guitar ตัวนี้มันให้ overtune ดีแต่ balance ของเสียงจะสู่อีกตัวไม่ได้
หรือว่ากีตาร์ vintage series นอกจากเขาจะออกแบบมาให้หน้าตามันต่างกันเสียงมันยังต่างกันแบบนี้ นี่ไง
หรือว่า กี่ตาร์ยี่ห้อเีดียวกันรุ่นเดียวกันตัวหนึ่งซื้อมาใหม่ๆตัวหนึ่งเล่นมาทุกวันเป็นเวลาสิบปี เสียงมันจะต่างกันอย่างนี้ อย่างนี้นะที่เขาเรียกว่าเสียงมันเปิดแล้ว
หรือแม้แต่ไม้หน้า ไม้หลัง มันให้โทนเสียงต่างกันอย่างไร ผมศึกษาจากกระทู้มาหลายสิบเที่ยวยังไม่เคยเข้าใจด้วยหูตัวเองเลยครับ
อะไรทำนองนี้ น่ะครับ

แล้วถ้ามีประกาศณียบัตรแจกกีตาร์ทุกตัวที่เข้าร่วมงานนี่จะเจ๋งมากเลยครับ
เช่น "ประกาศณียบัตรฉบับนี้แสดงว่ากีตาร์ของท่านได้ผ่านการเจิมจากเหล่าสมาชิกบ้านสีฟ้าเรียบร้อยแล้ว สมควรด้วยเกียรติ และศักดิ์ศรีทุกประการ"

แต่ไม่ว่าจะจัดรูปแบบไหนถ้าเป็นไปด้วยความบันเทิง ได้ความรู้ ความตื่นเต้น ความสุข สนุกสนาน ผมว่าก็ดีทั้งนั้นน่ะครับ Smile
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
30-03-2009, 17:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน - by Pri-a-pism - 30-03-2009, 17:46
hidden - by Katayoot - 02-04-2009, 14:37
hidden - by Katayoot - 04-04-2009, 06:00

Forum Jump: