Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำคาโป่แบบทอมมี่หน่อย
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: แนะนำคาโป่แบบทอมมี่หน่อย
จริงๆหลักการของ capo ก็คือตัวแทนนิ้วชี้ที่กดทับแบบ bar chord จะใช้อะไรกดก็เพื่อสเกลเสียงที่ต้องการ

capo มีตั้งแต่ไม่ต้องมีราคา จนถึงชิ้นละเกือบพันบาท ก็มีผลแทบจะเท่ากันครับ เพราะมันกดไปที่ fret เดียวกัน บนคอกีตาร์ตัวเดียวกัน....

ต่างตรงที่ความสะดวกรวดเร็วในการใช้...ที่น้า spirit บอกว่าเหมือนผ้าพัน ผมว่าคงเป็น elastic strap capo ซึ่งเป็นแบบดั้งเดิมครับ

มีทั้งของ Dunlop, Pure Tone ฯลฯ

ลองดูในหนังสือ Picking ของ I.S. Song Hit ดูครับ น่าจะแบบเดียวกัน...ซึ่งผมว่าใช้ได้ดี แต่มันดูดิบและดั้งเดิม เป็นความต้องการของลุง Tommy ในบางเวลามากกว่า เพราะผมดู concert แกก็ไม่เห็นใช้แบบนั้นนัก

ถ้าต้องการความสบายลองยี่ห้อ Kyser, Shubb หรือ Dunlop ดูครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
15-03-2009, 01:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แนะนำคาโป่แบบทอมมี่หน่อย - by .::.pOoH.::. - 15-03-2009, 01:23

Forum Jump: