Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเสนอความคิดเห็นเรื่องการแนะนำตัวของสมาชิกใหม่ครับ
Author Message
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ขอเสนอความคิดเห็นเรื่องการแนะนำตัวของสมาชิกใหม่ครับ
(25-02-2009, 12:17)โฟล์คน้อย Wrote: เล่มแรกที่ผมอ่านแนวนี้ คือ หนังสือชื่อ ปรัชญาชีวิต.. ของคาลิล ยิบราน
ถอดความโดย ศ. กิตติคุณ ดร. ระวี ภาวิไล.. ครับ..

อ่านหลายรอบมากครับ.. แต่เสียดายที่หนังสือไม่อยู่แล้ว..

เล่มต่อมา คือ แก่นพุทธศาสตร์ โดย ท่านพุทธทาสภิกขุ

ทั้งสองเล่มนี้ผมใช้เวลาอ่านนานมาก.. ต้องค่อย ๆทำความเข้าใจ.. ค่อย ๆตีความ..

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนหนังสือที่ผมอ่านเป็นประจำ.. ก็เป็นเล่มนี้ครับ
อ่านหลายรอบมาก.. อ่านง่าย.. เห็นอะไรชัดมากครับ..
แต่ต้องทำใจให้เป็นกลางเสียก่อน.. เพราะหลายเรื่องค่อนข้างจะฝืนกับความรู้สึกของคนทั่วไปครับ..

ชื่อหนังสือ:
ก่อนพ่อตาย 1
ก่อนพ่อตาย 2
ก่อนพ่อตาย 3
ก่อนพ่อตาย 4

เขียนโดย: ชาย กิตติคุณาภรณ์

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กับอีกเล่มที่ผมเพิ่งตามอ่าน.. เคยแต่ได้ยินชื่อของผู้เขียนมาก่อน..

ชื่อหนังสือ:

เสียดาย? คนตายไม่ได้อ่าน โดย : ดังตฤณ

คุณดังตฤณเขียนหนังสือไว้หลายเล่มครับ.. ลองเข้าไปดูรายละเอียดได้ครับ..

http://dungtrin.com/

ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่านะครับ..
แต่สำหรับผม..
ผมว่าวิธีคิดที่ผู้เขียนแต่ละท่านนำมาตีความ นำมาถ่ายทอด.. น่าสนใจมากครับ..
โดยเฉพาะ.. สำหรับตัวผม..

ทั้งหมดที่น้าโฟล์คว่ามา ผมเคยอ่านอยู่เล่มเดียว คือ ปรัชญาชีวิต ของ คาลิล ยิบราน
อ่านเมื่อนานมากแล้ว ตอนนั้นช่วงวัยรุ่น ก็อ่านแบบไม่ได้คิด ไม่ได้ตีความ ไม่เข้าใจความหมาย...
เห็นว่า คำมันดูเก๋ๆดี แค่นั้น แล้วหนังสือก็หายไป
ถ้ามีตีพิมพ์ใหม่ ก็อยากจะซื้อมาอ่านอีกทีเหมือนกัน

ส่วนเล่มอื่นๆก็ขอบคุณครับ เข้าร้านหนังสือจะได้มองๆหาดู
ล่าสุดที่ผมอ่านแนวนี้แล้วชอบมากๆคือ เดินสู่อิสรภาพ ของ อ.ประมวล เพ็งจันทร์
ก็ไม่เชิงปรัชญาซะทีเดียวหรอกนะครับ กึ่งๆสารคดี กึ่งๆธรรมะด้วย
เป็นเรื่องการเดินทางที่น่าสนใจ น่าติดตามดี ไม่ทราบน้าโฟล์คฯเคยผ่านๆตาบ้างหรือเปล่า

ขอบคุณมากนะครับที่แบ่งปัน
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
25-02-2009, 12:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอเสนอความคิดเห็นเรื่องการแนะนำตัวของสมาชิกใหม่ครับ - by Maew141 - 25-02-2009, 12:43

Forum Jump: