Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีวีธีทดสอบยังไงครับว่า Action ของกีตาร์ที่จะซื้อเหมาะกับเรา
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: มีวีธีทดสอบยังไงครับว่า Action ของกีตาร์ที่จะซื้อเหมาะกับเรา
เอาตัวเองเป็นหลักครับ มาตรฐานของแต่ละคนไม่เท่ากัน

บางคนชอบเตี้ยแป๊ก บางคนชอบสูงปรี๊ด

วิธีการอาจจะให้ช่างกีตาร์ตั้งโดยยึดมาตรฐานสากลก่อน แล้วลองเล่นไปนานๆๆ ซ้ำๆไปเรื่อยๆ (ส่วนใหญ่กีตาร์ออกจากโรงงานจะ set มาสูงมาก)

ถ้า set เป็นมาตรฐานแล้ว และเมื่อย ก็กลับไปลดระยะความสูง

ถ้ารู้สึกว่าเล่นง่าย สบาย อยากได้เนื้อเสียงสนั่นขึ้นอีก ก็ไปเพิ่มระยะความสูง จะโดยใส่ shim หรือเปลี่ยน saddle ก็แล้วแต่ครับ

การค้นพบอาจใช้เวลานาน แต่เมื่อพบแล้ว จะมีความสุขมากๆครับ Cool

โดยส่วนตัว ถ้าตั้งระยะมาตรฐานแล้วยังเมื่อย ผมจะพยายามเล่นให้มาก เพราะเป็นการฝึกพลังนิ้วของเราด้วยครับ

ทั้งนี้การตั้ง action แบบเตี้ยมากๆมีข้อเสียคือ เกิด buzzing ง่าย เนื้อเสียงกีตาร์เบาและบางลงมาก เสียดายเนื้อเสียงครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 06-02-2009, 16:50 by .::.pOoH.::..)
06-02-2009, 16:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีวีธีทดสอบยังไงครับว่า Action ของกีตาร์ที่จะซื้อเหมาะกับเรา - by .::.pOoH.::. - 06-02-2009, 16:47

Forum Jump: