Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อากาศดี ..ไปตักบาตรมา ...เเละ เรามาว่ากันด้วย เลข 10
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: อากาศดี ..ไปตักบาตรมา ...เเละ เรามาว่ากันด้วย เลข 10
ตะกี้ก้อตักบาตรมา ......อนุโมมากันได้

ทำอย่างนี้มานานเเล้วหลายเดือนอยู่ ทันมั่งไม่ทันมั่ง เหตุเพราะต้องตื่นเช้า ปลุกนักเรียนไปโรงเรียน เลยหากิจกรรมที่อยากทำๆซะ ก็จนพระจำหน้าได้ทั้งตำบลละมั้ง

ที่จำได้ส่วนหนึ่งคงเพราะ ผมบุคลิคเเปลกๆ อยู่ในวัยที่ไม่เเก่ๆเหมือนชาวบ้าน เเละ ผมเป็นผู้ชาย (สังเกตุ ลูกค้าประจำ ของงานไปรษณีย์พิเศษนี้ มีผู้หญิง เท่าที่เห็นนะ เกือบหมด ไม่เคยเห็นผู้ชายเลย อันนี้ก็เเปลกดีอยู่)

ผมชอบเอาของเเปลกๆถวาย ของกินที่ไม่ใช่ในชุดตักบาตร เเถวบ้านผม มีของเลือกเยอะ ผมอยากให้ท่านๆได้รับอาหารดีๆ ที่มีความหลากหลาย.... หมูปิ้ง กุ้ยช่ายอร่อยมากที่นี่ขึ้นชื่อ ข้าวต้มนี่ บ่อยๆ (คนที่สั่งเค้าบอกว่าคุณตาเค้าชอบ )
ยา หลอดไฟ เครื่องเขียน เครื่องใช้ ก็รอปิดบาตร เเล้ววางถวายบนฝาบาตร ก็มีนะบางทีรีบจัดสลึมสลือ เผลอใส่ไปในบาตรพระก็เคย 555 นมกล่องๆนี่ทุกวัน ( บ่ายๆนี่จำเป็นมากสำหรับพระ เเละช่วยเรื่งสุขภาพด้วย)

คือผมไม่มีเวลาไปทำสังฆทาน เเละ ไม่นิยมซื้อถังชุดๆอะไรเเบบนั้นด้วย ไม่ชอบพิธีมาก ผมจะเลือกซื้อของที่ใช้ จำเป็นจริงๆ โดยคิดจากประสพการณ์ตอนเคยบวชเองเเล้วจัดไปตามที่ต้องการ

หลายอย่างในความเเตกต่าง จนพระท่านๆคงคุ้นไปเเล้วอีกอันคือ ผมมักอวยพรท่านกลับให้เเข็งเเรงเสมอ เหมือนคุยกับเพื่อนกับลุง กับพี่ชาย เหมือนคุยเเบบพวกเราเเหละ คุยอะไรกับท่านๆบ้างสื่อสารกันไป

ผมไม่รีบมาก มีเวลาพอจะสัมพันธกับมนุษย์ที่น่าเสวนาด้วยเสมอ

เเละ ผมไม่เคยมากุลีกุจอ อธิฐานอะไรประหงกๆ จรดยกถาด ยกของอะไรท่วมหัวเลย

ทำเพื่อทำ ให้เพื่อให้ ไม่ได้ให้เพื่อ ..... เพราะต้องการอะไร

ผมเเอบคิดเหมือนกันว่า คนหลายจำนวนเห็นพระเป็นเหมือนตู้ไปรษณีย์จริงๆ

คือ มาหยอดตู้ เเล้ว อธิฐานเเจ้งที่อยู่ จุดประสงค์อะไรๆใหญ่เลย ....เเล้วก็จากไป จะรอรับบุญด้วยความอยากโน่นอยากนี่

จริงๆการทำบุณจุดง่ายๆเลยนะ น่าจะเป็นการละความตระหนี่ สอนการรู้จักให้ เสียสละ เพื่อการสืบทอดศาสนาไม่น่าใช่การตั้งใจคาดหวังผล ฝึกกิเลสความอยากได้อยากมีให้เพิ่มพูน

ว่าจะเขียนอะไรสั้นๆนะ ชักยาวเเล้ว

ตอบสำหรับ Therock

ผมหน่ะ....โทรไปปลุกคนอื่นนะ เเละถามความเห็น ขออำนาจสั่งการ เเล้วจึงไปทำหน้าที่เเทน

น้องร๊อค หากจะรอสาวมาปลุก คงต้องใจเย็น รอไป ก็เเล้วเเต่ชะตาวาสนาพาไป

ส่วนพี่นั้น ไม่รออะไร ใจร้อน ปลุกเองเลย .... เราเเค่มองมุมกลับ คิดนอกกรอบบ้าง ก็เเก้ไข เติมส่วนที่ต้องการได้ครับ

ผลลัพธ์ เหมือนกัน คือ ได้ทำบุญ ....เเถมทำบุญร่วมกันอีกด้วยนะน้อง ...2 เด้ง

ความดีสร้างได้ ไม่จำกัดเทคนิคครับ.....คริๆๆๆๆ

อนุโมทนา กับพี่ๆที่อนุโมทนาในการทำดีต่างๆด้วยครับ

คิดดี ทำดี เเต่อย่าติดดี ถือดีนะครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 06-02-2009, 10:15 by hattaya111.)
06-02-2009, 10:12
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อากาศดี ..ไปตักบาตรมา ...เเละ เรามาว่ากันด้วย เลข 10 - by hattaya111 - 06-02-2009, 10:12

Forum Jump: