Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
(20-01-2009, 15:29)kosit Wrote: ขอถามน้าๆต่อเลยครับมีกีต้าร์คลาสสิกรุ่น top ของyamahaทำในจีนรุ่นcgbn1. backและsideเขียนว่า cypeesคือไม้อะไรครับมองดูคล้ายสปูชมากเป๊นกีต้าร์ที่สวยมากไม้หน้าใช้ไม้ระดับเดียวกับโคโนะเลยครับ

ผมคิดว่าจะเป็น cypress หรือเปล่าครับ?...
หากใช่ มันเป็นไม้ตระกูล Cupressaceae คือต้นสนเขตอบอุ่นชนิดหนึ่ง
...บ้านเรามีไม้ชนิดนี้ เป็นญาติห่าง ๆ ขึ้นอยู่ตามชายป่าดงดิบเขา เช่นบน ภูกระดึง-ภูหลวง-อินทนนท์ ก็มี เรียกว่า 'สนสามพันปี' หรือ 'สนแผง'

ส่วน Spruce เป็นต้นสนอีกตระกูล คือ Pinaceae ซึ่งมีสายพันธุ์ย่อยหลายสายพันธุ์ อย่าง 'สนสองใบ' - 'สนสามใบ' ในบ้านเรา ก็เป็นญาติ ๆ กับ Spruce ครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-01-2009, 15:45
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ? - by LittleNomad - 20-01-2009, 15:45

Forum Jump: