Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
Author Message
pisit5924 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
(20-01-2009, 09:37)pood Wrote: ญี่ปุ่นเขากว้านซื้อสัมปทานป่าไม้มาตั้งแต่ปลายยุค 60's แล้วครับ นอกจากในเอเชียแล้วในทวีปอเมริกาเองเขาก็ซื้อดะตั้งแต่อาเจนตีน่าร์ยันอาลาสก้า ผมจำใด้ว่าเมื่อเมื่อยี่สิบปีก่อนผู้ผลิตกีต้าร์ที่อเมริกาบ่นกันอุบเพราะไม้ดีๆและหายากตกอยู่ในมือญี่ปุ่นหมด อย่างตอนนี้ผู้ผลิตรายเล็กๆเช่น K. Yairi ยังมีสต้อคไม้เก่ามากกว่า Martin หลายเท่าตัว

เรื่องการใช้ไม้ลายสวยๆมาทำกีต้าร์ญี่ปุ่นมักทำเป็น laminate โดยเอาไม้สวยปะด้านหน้าซึ่งประหยัดไม้หายากใด้เยอะแต่อเมริกันนิยมใช้แต่ไม้ solid ที่เปลืองกว่าเยอะ ญี่ปุ่นเพิ่งเริ่มผลิต all solid อย่างจริงจังตามกระแสนิยมเมื่อไม่นานมานี่เองครับ

การเรียกชื่อไม้สไตล์ญี่ปุ่นนั้นเขามักเรียกแบบครอบจักวาลคือกันเหนียวไว้ก่อน
Palisander คือ rosewood ในภาษาเยอรมันและภาษาดัชท์ ดังนั้นเขาจะเอา
rosewood มาจากไหนก็ใด้หมด ไม้อีกชนิดหนึ่งที่ญี่ปุ่นเรียกไม่เหมือนชาวบ้านก็คือ Jacaranda ที่คนส่วนใหญ่คิดว่าเป็น brazilian rosewood แต่ความจริงอาจไม่ใช่เพราะ brazilian rosewood นั้นระบุแหล่งกำเนิดชัดเจนว่าต้องมาจาก Brazil เท่านั้น ถ้าจะให้เดาก็ต้องเดาว่า jacaranda นั้นไม่ใช่ brazilian rosewood เพราะ
ถ้าเป็น brazilian เขาจะระบุอย่างชัดเจน ตัวอย่างเช่น

Yamaha FG-2000(1971), back/side solid jacaranda ราคาตั้ง 150,000 yen
Yamaha L-53(1975), back/side, brazilian rosewood ราคาตั้ง 350,000 yen

เห็นใด้เลยว่าพอเป็น brazilian ราคามันแพงเกินสองเท่าของ jacaranda ในเวลาแค่สี่ปี เรื่องนี้เป็นข้อสังเกตุของผมเท่านั้นนะครับ
.. ขออนุญาติตั้งข้อสงสัยนะครับ .. เป็นไปได้ไหมครับว่าไม้ jacaranda อาจเป็น rosewood สายพันธ์เดียวกับที่ปลูกในบลาซิล ( ซึ่งด้วยสภาพภูมิูิอากาศทำไห้ได้ไม้ที่มีคุณภาพมากกว่า ) แต่เมื่อถูกนำไปปลูกที่อื่นจึงไม่สามารถใช้ชื่อว่า brazilian rosewood ได้น่ะครับ ... ขอบคุณความรู้จากพี่กฤษณ์ครับ ...
20-01-2009, 11:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ? - by pisit5924 - 20-01-2009, 11:23

Forum Jump: