Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบเกี่ยวกับสุภาษิตฝรั่งบทนี้ครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: อยากทราบเกี่ยวกับสุภาษิตฝรั่งบทนี้ครับ
(20-01-2009, 04:13)yodchula Wrote:
(19-01-2009, 22:58).::.pOoH.::. Wrote: ไม่มีใครใช้ Nikon เลยหรือ...

ไม่มีพวก...Sad

แหม มีๆจ้า ผมใช้ F100 กับ FM2 คร๊าบบบบ Tongue แต่เป็น Film 35mm นะแฮ่ๆๆ
เข้ายุกต์ Digital ผมกลับไปเล่น Canon แทน Rolleyes

...พูดถึงกล้องฟิล์ม แล้วเศร้า...
ฟิล์มดี ๆ ในบ้านเราเดี๋ยวนี้ก็ทั้งแพงและหายากราว Brazilian Rosewood!
แต่ตัวกล้องราคากลับตก ราวกับสายกีต้าร์ใช้แล้วเก่า ๆ
ผมก็เหลือ FM2n, F3 hi-poit, F100, F4, F5 และก็ compact ของ RicoH GR1V ที่เมื่อก่อนใช้เป็นกล้อง back-up - - ที่เหลืออยู่ ก็เอาไว้ทับกระดาษ เพราะทำใจไม่ได้กับราคาขายต่อ!!!!!
...แต่ยังโชคดี ที่ปล่อย Haz.120 ไปได้ทั้งชุด แล้วก็ x-pan panorama อีกชุด - - ไม่งั้นคงชีช้ำใจยิ่งกว่านี้...

ส่วนกล้อง digi ใช้มาหลายตัว... เพราะ 2-3 ปี ก็จะเปลี่ยน body เนื่องจากเทคโนโลยี่มันกระโดดไปเร็วเหลือเกิน...
...ทีแรกว่า ปีนี้จะหยุดรับงาน แต่ทำไปทำมายังมีความงกเงินอยู่บ้างเล็กน้อย เลยจะบุกงานต่ออีกสักปี
...ล่าสุดตอนนี้ D300 กะ D700 กำลังเดินทางมา...

(20-01-2009, 04:13)yodchula Wrote:
(19-01-2009, 23:49)LittleNomad Wrote: ...กล้อง อุปมาก็เปรียบเหมือนดั่งหญิงสาว อย่าได้คิดแต่งงานกับหล่อนทีเดียว! เพราะเลิกยากฉิบ...

เห็นด้วยครับ เลิกยากมากกกกกกกกก ผมเล่นมันสองค่ายเลย เลิกลำบากมากมาย
อยากจะไปเล่น Leica ด้วย M6 ตัวที่ใฝ่ฝัน แต่พอคำนวนราคาเลนส์แล้วเฮ้อ.........
ต้องขาย Martin ทิ้งถึงจะเล่นได้คล้องๆ SadSadSad

...แต่น้าYodchuฯ รู้ไหมครับว่า ที่ผมอุปมาเช่นนั้น หมายถึงอะไร?
สำหรับผม มันมิใช่เลิกยากเพราะเรื่องติดอกติดใจอะไรหรอก...
แต่เพราะเลิกกับค่ายนี้ ย้ายไปคบค่ายนั้น มันจะมีสภาพเหมือนถูกเมียฟ้องหย่า เรียกค่าเลี้ยงดูกันหมดตัวเลยล่ะ!!!!...555...

คิดดู... หากผมเปลี่ยนค่ายจาก Nikon ไปซบอก Canon
ผมต้องหาเลนส์ใหม่หมดทั้งระบบ!!! -ฉิบหายหลายแสนทีเดียวเชียว...
เลยต้องคบ Nikon ต่อไป...

ส่วนค่าย Leica เมื่อก่อนเมื่อตอนถ่ายด้วยฟิล์ม เคยใช้ R 6.2 กะ R 7 แล้วใช้ M6 เป็น back-up
แม้จะเป็นกล้องที่มีเลนส์ดีมากที่สุด แต่ตัวเลือกน้อยแล้วดันแพงระยับ ใส่ฟิล์มก็ยุ่งยาก โฟกัสก็ไม่เร็วเท่ากล้องสมัยใหม่ ถ่ายงาน street photo. ลำบากพอควร เลยขายกินไปนานแล้ว...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-01-2009, 04:41
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบเกี่ยวกับสุภาษิตฝรั่งบทนี้ครับ - by LittleNomad - 20-01-2009, 04:41

Forum Jump: