Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครเคยใช้D-tarกับL.R. Baggs Element Activeบ้าง
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ใครเคยใช้D-tarกับL.R. Baggs Element Activeบ้าง
ผมเพิ่งถอด LR Baggs ทิ้งแล้วใส่ DTAR แทน

เหตุผลที่โยน LR Baggs Element ทิ้งมีดังนี้ครับ

1. Balance ระหว่างสายไม่ค่อยดี ลองให้ช่างแก้แล้วก็ยังไม่หาย เรื่องนี้อาจเป็น
กับตัวของผมเท่านั้นนะครับเพราะตอนติดตั้งก็ไม่มีปัญหาแต่พออายุเกินหนึ่งปีก็เริ่ม
ออกอาการ

2. Bass บวมตาม volume ยิ่งเร่ง volume เกินครึ่งนี่บวมมากครับ เรื่องนี้น่าจะเป็น
กับทุกตัวไม่ใช่ของผมตัวเดียว

ตอนที่ตัดสินใจถอดทิ้งนั้นมีตัวเลือกใหม่อยู่สองตัวคือ Fishman Natural I กับ
DTAR Wavelength แต่เลือก DTAR เพราะมันสามารถปรับ EQ ใด้ขณะที่
Fishman เบสอาจเยอะไปเพราะกีต้าร์เป็นทรง D ที่เบสเยอะอยู่แล้ว

ข้อเสียของ DTAR คือปุ่มปรับทุ้มแหลมมันอยู่ตรง end pin จึงต้องปรับจนพอใจ
ก่อนที่จะติดตั้งแบบถาวร ถ้าต้องการแบบปรับตรง soundhole ใด้ก็ต้องซื้อรุ่น
DTAR Lock & Load ที่ไม่น่ามีขายในเมืองไทยหรือซื้อตัวปรับ volume เพิ่ม
เรื่องเสียงออกแอมป์ดีๆผมว่า DTAR กินขาดแบบไม่เห็นฝุ่นครับ เดี๋ยวรอน้าเบ๊นซ์
(เจ้าของใหม่) มาให้ความเห็นอีกทีเพราะเป็นคนที่เอาไปติดตั้งกับช่างมด
22-12-2008, 10:06
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 22-12-2008, 00:01
RE: hidden - by boobyblue - 22-12-2008, 00:07
RE: ใครเคยใช้D-tarกับL.R. Baggs Element Activeบ้าง - by pood - 22-12-2008, 10:06

Forum Jump: