Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆ สร้างแรงจูงใจในการเล่นกันยังไงครับ
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: น้าๆ สร้างแรงจูงใจในการเล่นกันยังไงครับ
แต่ละคนคงมีสิ่งที่ทำให้เกิดแรงจูงใจแตกต่างกัน ผมยึดหลักง่ายๆแบบนี้ครับ
1. มีเป้าหมาย ค้นหาตัวเองให้เจอว่า เล่นดนตรีไปเพื่ออะไร
2. หาวิธีการ เพื่อตอบสนองเป้าหมายนั้น เรียน ลักจำ
3. ลงมือทำ ผึกฝน ซ้อม โดยเริ่มจากสิ่งที่ทำได้ง่ายๆ ก่อน เพื่อให้เกิดกำลังใจ
4. ทบทวน ตรวจสอบสิ่งที่ผ่านมา พัฒนาขึ้นเท่าไหร่

นอกจากนี้ ก็คงต้องหาประสบการณ์ คลุกคลีกับผู้รู้ครับ
แต่ผมว่าสิ่งสำคัญที่สุด คือ วิธีคิดและเป้าหมายครับ หลายครั้งพอเราเล่นดนตรีไปนานๆ เรามักจะลืมไป ว่าเราเล่นดนตรีเพื่ออะไร

เพื่ออยากเก่ง เพื่อหากิน เพื่อความสุขทางใจ เพื่อโชว์ เพื่อสนองอารมณ์ตัวเอง

เพราะเมื่อเป้าหมายเปลี่ยนไป วิธีการและการสร้างแรงจูงใจย่อมเปลี่ยนไปด้วย
Life is a journey, not a destination......Smile
18-12-2008, 18:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆ สร้างแรงจูงใจในการเล่นกันยังไงครับ - by Paiman - 18-12-2008, 18:13

Forum Jump: