Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กลอง Cajon (กลองตู้ลำโพง)
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: กลอง Cajon (กลองตู้ลำโพง)
กลอง cajon ออกเสียงแบบดั้งเดิมว่า "กาฮอง"

เราสามารถสร้าง cajon เองได้ครับ.. ต้นทุนที่ผมกับเพื่อนเคยลองทำอยู่ที่ประมาณ 1000 บาท เป็นไม้อัด(ที่ขายตามโฮมโปร)ทั้งตัวนะครับ แนะนำให้ใช้ไม้หน้าที่เป็นไม้จริงครับ

เสียงเบส อยู่ที่ขนาดความจุของตัวกล่องครับ..(แบ่งขนาดเป็นกิโลกรัม) ส่วนเสียงสแนร์นั้นอยู่ที่เราลือกใช้วัสดุที่ขึงข้างในครับ ส่วนใหญ่จะเป็นสายกีต้าร์(น่าจะสาย 5-6ครับ).. หรือบางยี่ห้อก็ใช้แซ่ของสแนร์จริงๆ

ยังไงลองดูในนี้อีกทีนะครับ..>>> cajon building <<<
มีประวัติ และขั้นตอนการสร้าง และ ภาพประกอบอย่างละเอียดครับ.. Big Grin

แต่เดี๋ยวก่อน !!..

ถ้าน้า Amin ลองหานักดนตรีที่รู้จักน่ะครับที่พอจะเข้าโรงงานได้.. ให้เค้าซื้อออกมาให้น่าจะได้ราคาถูกพอสมควรครับ

toca -- โรงงานอยู่บางนา..
mneil -- เพชรเกษม-บางแค(ที่ทิดร๊อคบอกไว้น่ะครับ)..
LP / CMC -- ไม่ทราบครับ แต่มีโรงานอยู๋ที่สเปนด้วยครับ..

แต่ LP เป็นยี่ห้อเดียวที่ผลิตบ้านเราแล้วส่งออกไปปั้มตราครับ.. เพราะมีทั้ง made in spain และ made in thailand.. ครับ..

LP Cajon - made in spain..(8,000บาทขึ้นไป)

LP Cajon - made in thailand..(3,000-5,000บาท)

(This post was last modified: 25-11-2008, 14:16 by Grid...)
25-11-2008, 02:24
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กลอง Cajon (กลองตู้ลำโพง) - by Grid.. - 25-11-2008, 02:24

Forum Jump: