Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง การรีเฟรท กีต้าร์โปร่งกับการใส่ อินเลย์ ครับ
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ถามเรื่อง การรีเฟรท กีต้าร์โปร่งกับการใส่ อินเลย์ ครับ
(02-11-2008, 01:25)pop_250823 Wrote: ขออนุญาติถามต่อนิดนึงครับว่าถ้าฟิงเกอร์บอร์ดมันสึกเป็นหลุมๆลงไปแถวๆเฟรต 1,2,3,4 เราจะแก้ไปยังไงครับ ถ้าแก้ด้วยการถอดเฟรตออกแล้วไสพื้นฟิงเกอร็บอร์ดให้มันต่ำลงจะมีผลอะไรไหมแล้วอินเลย์ล่ะครับที่โดนไสออกจะทำไง แล้วค่าทำนี่แพงมากไหมครับ ขอบคุณครับSmile
อ้อ......ถ้าเราเปลี่ยนฟิงเกอร์บอร์ดนี่แพงมากไหมครับ(มีใครเคยทำไหมหนอ)

วิธีแก้ที่เหมาะสมคืออุดร่องครับ การไสหรือขัดออกจะทำให้ระนาบของฟิงเกอร์บอร์ดบริเวณ
นั้นเตี้ยลง ถ้าต้องปรับออกเยอะอินเลย์อาจจะหายไปด้วยถ้าไม่หนาพอ ที่สำคัญความสูง
ของเฟร็ตที่ใส่ใหม่จะสูงกว่าเฟร็ตอื่นๆเพื่อชดเชยความหนาของฟิงเกอร์บอร์ดที่โดนขัดออก
ไป เวลาเล่นอาจจะรู้สึกได้ว่าเฟร็ตสูงไม่เท่ากัน แต่ถ้าหลุมไม่ลึกก็สามารถทำได้ครับ

ลองดูวิธีอุดของ Frank Ford ครับ เค้าใช้วิธีกรีดร่องแล้วดันเยื่อไม้ของบอร์ดเดิมขึ้นมา
จากกนั้นก็ใช้ผงไม้อุดแล้วหยดกาวช้าง ซึ่งทำออกมาเนียนเลยครับ
http://www.frets.com/FRETSPages/Luthier/...divot.html

เรื่องเปลี่ยนบอร์ด ผมไม่เคยทำเลยไม่รู้ราคา เดี๋ยวรอน้าๆท่านอื่นมาตอบละกันครับSmile
02-11-2008, 10:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเรื่อง การรีเฟรท กีต้าร์โปร่งกับการใส่ อินเลย์ ครับ - by gman - 02-11-2008, 10:23

Forum Jump: