Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
Author Message
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

Likes Given: 0
RE: การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ
(10-10-2008, 11:20)pood Wrote: "กีต้าร์เสียงเปิด"

กีต้าร์ solid top ทุกตัวหากเก็บไว้เกินหนึ่งปีเสียงเปิดขึ้นแน่นอนครับ ถ้าเล่นทุกวัน
น่าจะเปิดเร็วขึ้นแต่เก็บไว้ในกล่องเฉยๆก็เปิดครับแต่ช้าหน่อย ประเภทของไม้ก็มี
ส่วนอย่างมาก ถ้าเป็น cedar นี่แทบจะสังเกตุไม่เห็นแต่ถ้าเป็น adirondack
spruce นี่พอเสียงเปิดเมื่อไหร่แทบจะเป็นกีต้าร์คนละตัวเลย
คำจำกัดความของ
"เสียงเปิด" นี่คนเล่นเครื่องเสียงน่าจะทราบดีเพราะเหมือนกับลำโพงที่ต้อง burn
in กันเป็นร้อยชั่วโมง เสียงมันจะนุ่มขึ้นและมีความหวานฉ่ำขึ้นครับ

ประเด็นนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะประสบมาด้วยตัวเองกับตัวเลยครับSmile
14-10-2008, 16:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การพัฒนาของเสียงสำหรับกีตาร์ที่เป็นไม้อัดครับ - by เฒ่าทารก - 14-10-2008, 16:03

Forum Jump: