Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ
ยอมรับตามตรงว่าอ่านคำแนะนำของน้า yod แล้ว ถึงกับอึ้ง !!! เพราะไม่เคยคิดจะทำแบบนี้ในหัวเลย Sad คิดว่าตั้ง flat คือ 0 ไม่เพิ่มไม่ลดค่าของเสียง มายังไง ไปอย่างงั้น

แต่พออ่านไปเรื่อย ๆ ก็นึกภาพตามออกเลยครับ ขอบคุณมากครับ วันนี้อาจเป็นจุดเปลี่ยนของการปรับ sound ของผมตลอดไป อิ ๆ

ผมเข้าใจว่าการปรับแบบที่หลาย ๆ คนทำคือปรับ flat ไว้ก่อน จะได้เสียงกีต้าร์ที่ผ่าน preamp แท้จริง แต่ผมลืมคิดไปว่าหลังจากผ่านออกมาจาก mixer แล้ว มันต้องไปเจอกับลำโพงที่ต่าง ๆ กับไป ใหญ่เล็ก ดีเลว เก่าใหม่ ไหนจะสภาพพื้นที่ของสถานที่อีก ไม่มีทางเลยที่จะออกมาอย่างที่เราต้องการ

ฉนั้น การลดค่าต่าง ๆ ออกไปให้มากที่สุด แล้วค่อย ๆ เริ่มใส่มันลงไปใหม่อย่างที่น้า yod บอกมา มันจึงฟังดูมีเหตุมีผลมากเลย ยอด sound engineer คนนึงเลยนะเนี่ย นับถือครับ...Cool
(This post was last modified: 05-10-2008, 18:52 by Katayoot.)
05-10-2008, 18:44
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ - by Katayoot - 05-10-2008, 18:44

Forum Jump: