Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มิตรภาพ กับ เงิน ท่านจะเลือกสิ่งใดก่อน
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: มิตรภาพ กับ เงิน ท่านจะเลือกสิ่งใดก่อน
(03-10-2008, 01:41)kim_colombet Wrote: คล้ายๆ คำถามไก่กับไข่ อะไรเกิดก่อนกัน เลยเนอะคับ

เงินก็จำเป็นสำหรับ การใช้ชีวิต ( แล้วจาเอาอะไรกิน )

เพื่อน ก็จำเป็นสำหรับการดำเนินชีวิต ( แล้วจะไปกินเหล้า เล่นกีต้าร์กับใคร )

ปล. ไม่รู้จะพูดยังไง แต่ผมคิดว่าผมยังไม่เคยมีมิตรแท้ เลย ใครมีคำจำกัดความของมิตรแท้ บอกผมหน่อย เผื่อจะถึงบางอ้อ อิอิ Tongue

เงิน คือ ปัจจัยพื้นฐานในการดำรงชีวิต
เงินไม่สำคัญ แต่ การไม่มีเงิน สำคัญกว่า

มิตรภาพ คือ สภาพแห่งความเป็นมิตร หรือ สภาพแห่งการมีมิตร
มิตรภาพไม่สำคัญ (สำหรับบางคน) แต่การไม่มีมิตรภาพ คนก็อยู่ไม่ได้

มิตรแท้ ผมว่าขึ้นอยู่กับคำจำกัดความที่เราให้มัน ว่าคืออะไร
สำหรับผม มิตรแท้ คือ คนที่แค่มันมานั่งเฉยๆ ในยามที่เรามีทุกข์ ไม่ต้องพูดอะไร
ก็รู้สึกดีแล้ว

มิตรแท้ อาจอยู่ใกล้ตัวเราทุกคนครับ เราอาจยังมองไม่เห็น ถ้าเราลองเปิดใจ สัมผัสและรับรู้ เราอาจจะเจอมิตรแท้ก็ได้

ขอให้เจอมิตรแท้ ไวๆนะครับ ไม่ต้องมีหลายคน แต่ขอให้มีคุณภาพ
Life is a journey, not a destination......Smile
03-10-2008, 11:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มิตรภาพ กับ เงิน ท่านจะเลือกสิ่งใดก่อน - by Paiman - 03-10-2008, 11:13

Forum Jump: