Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
Author Message
tohm refeel7 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ?
สวัสดีคับ ประสปการณ์ของผม เป็นเด็กกรุงเทพฯ แล้วไปโตต่างจังหวัด ตอนนั้นประมาณ ม.1 ( ปี 2537 ) ซึ่งตกเย็นของทุกวันหลังเลิกเรียน ผมจะเห็นพี่แถวบ้านเค้าเล่นกีต้าร์ร้องเพลงกันเป็นประจำ ผมก็เลยไปขอคลุกคลีด้วย พี่เค้าเห็นผมสนใจ ก็เลยพาจับคอร์ดเลย

ซึ่งคอร์ดแรกคือ Em - Am - C - G - D และเพลงแรกของผมคือ โรงเรียนของหนู ของพี่ปูพงษ์สิทธิ์ คำภีร์ แล้วก็ได้ฝึกแต่เพลงเพื่อชีวิตมาตลอดเลย เพราะพี่ๆเค้าเล่นเพลงเพื่อชีวิตกัน

กีต้าร์ตอนนั้นก็ยืมพี่ๆเค้านั่นแหละเล่นเป็นยี่ห้อ Champ 12 เฟรตธรรมดา ซึ่งถ้าได้เล่นพวก FUJIYAMA หรือ JoJo ก็ถือว่าหรือสำหรับผมแล้ว สมัยนั้นมีกีต้าร์ SaeHan กับ Takamine ที่เข้าตาอยากได้แต่ไม่มีปัญญาคับ

จนต่อมาบุญหล่นทับฟ้าประทาน YAMAHA FG-345 พร้อม case จากนายเก่าของแม่เห็นว่าชอบเล่นเลยให้ผมไปรื้อดูในห้องเก็บของ

ซึ่งความประทับใจแรกที่เปิดฝา case ขึ้นมา คือตะลึง ว่าเราได้กีต้าร์ดีขนาดนี้เลยเหรอ พร้อมทั้งความรู้สึกแรกในชีวิตว่าทำไมไม้มันหอมจัง ปิ๊กการ์ดมุกสีแดง ลูกบิดมีคำว่า YAMAHA Japan ด้วย ตัวหนังสือที่หัวกีต้าร์ก็เป็นสีทองสะท้อนแสง ฝาปิดตรงที่ขันปรับคอก็มีโลโก้ส้อมเสียง ยามาฮ่า สีทองๆ ลายไม้ที่ตัวกีต้าร์ก็สวย (ตอนนั้นยังไม่รู้จักไม้โรสวูด) ฯลฯ

หลังจากเปลี่ยนสายใหม่ใส่ แล้วลองเล่นดูรู้สึกว่าเสียงดีมากๆ อาจเพราะว่าเคยเล่นแต่กีต้ารธรรมดาๆมาตลอด และตอนนี้ เจ้า FG-345 ก็ยังอยู่กับผมตลอด เล่นจนเฟรตสึกหมด ตอนนี้ก็เลยเลาะเฟรตออกหมดแล้ว + ขัดปรับผิดหน้าฟิงเกอร์บอร์ด แต่ยังไม่ได้ตีเฟรตใหม่เลย กลายเป็นกีต้าร์ Fretless หุหุหุ

นี่ก็คือเรื่องราวของผมคับ ขอบคุณมากๆคับ

Attached Files Image(s)

27-09-2008, 19:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ความประทับใจแรกกับกีตาร์ของน้าๆ เป็นมายังไงครับ? - by tohm refeel7 - 27-09-2008, 19:34

Forum Jump: