Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ
ผมไม่ค่อยมีความรู้ในกีตาร์ไฟฟ้าเท่าใด
แต่จากประสบการณ์การเลือกซื้อกีตาร์ไฟฟ้าของผมทั้งที่เลือกเองในเมืองไทยและเลือกเองที่ต่างประเทศ
ถ้าคนขายไม่ใช่เป็นร้านค้ากีตาร์มือหนึ่งทั่วไป ควรแสดงชัดแจ้งว่า กีตาร์นั้นเป็นยี่ห้อและรุ่นใด ทำพิเศษหรือตกแต่งเปลี่ยนแปลงมาอย่างไรบ้าง
หากไม่บอกแล้วปล่อยให้คนซื้อพิจารณาเอง
อันนี้ต้องถามตัวเองแล้วว่า จะซื้อยี่ห้อหรือซื้อที่เสียงและรูปลักษณ์กันแน่
ผมเห็นว่า ถ้าราคาไม่สูงเกิน 2 หมื่นบาท พยายามลองที่เสียงว่าถูกใจไหม มีเสียงไม่พึงประสงค์ดังออกมาเกินกว่าที่ควรจะเป็นไหม แต่ต้องลองนานๆ เพราะกีตาร์บางตัวยังไม่ออกอาการทันที น้ำหนักกีตาร์พอเล่นได้ทนหรือไม่
ที่สำคัญที่สุดน่าจะมีข้อตกลงกันด้วยว่า หากมีปัญหาที่เกิดจากตัวกีตาร์เอง หรือไม่ตรงคำพรรณนาแล้ว สามารถคืนได้ภายใน 7 วัน หรือไม่ ถ้าคืนได้ ก็เป็นเงื่อนไขที่น่าสนใจ แต่ต้องสามารถตามตัวคนขายได้นะครับ

ทองของผมที่ได้มา ไม่ใช่ทองปลอม ไม่ใช่ทองทำเองที่บ้าน
อย่างที่ชี้แนะข้างต้น ว่าคุณจะซื้ออะไรกันแน่ ผมซื้อความเป็นทอง มองข้ามจุดอื่นๆไปเลย (เพราะราคาไม่ได้หลายหมื่นบาท) หากรู้ว่าไม่ใช่ของแท้ Hi-end แต่แรกแล้ว ก็ไม่ต้องกังวลใจมากนัก กรณีของผม ไม่ได้ซื้อเสียงและไม่ได้ซื้อยี่ห้อ
แต่สำหรับคุณอาจจะคนละจุดประสงค์กับผม
อย่างไรก็ตาม เงินทุกบาทมีค่า เอาใจช่วยให้ได้กีตาร์ดีและถูกใจนะครับ

ถ้าไม่มีใครช่วยคุณ คุณก็ต้องช่วยเหลือตัวเองแต่เรียนรู้ไว้บ้างก็ดี
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
18-09-2008, 17:20
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ฝากรบกวนช่วยดู fender ด้วยนะคะ - by povation - 18-09-2008, 17:20

Forum Jump: