Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ
เท่าที่เคยสัมผัสมา 3 ตัว ผมว่า Fender TG4 เล่นง่ายที่สุดแต่เสียงกระป๋องแม้จะใช้ solid top

Baby Taylor ผมเคยใช้อยู่ 4-5 ปี เล่นยากโดยเฉพาะตอนใหม่ๆยังไม่คุ้นเพราะ fingerboard แคบทำให้อุ้งมือซ้ายคอยจะไปโดนสายและมักจับพลาดทั้งนิ้วทั้งสายตก fingerboard บ่อยๆ setup จากโรงงานค่อนข้างสูง สายแข็งแม้จะมี scale length สั้นก็ตาม และมือขวาต้องเล่นแถวๆระหว่างเฟรท 14th กับ soundhole ไม่งั้นเสียงจะกระป๋อง แต่ถ้าเล่นตรงที่ว่าแล้วเสียงเพราะครับ อีกปัญหานึงคือ intonation มีปัญหามาก โดยเฉพาะตัว G สาย 6 และสาย 4-6 เวลาใช้ capo

Martin Lx1 ผมว่าดูจะเข้าท่าที่สุดแต่ว่าแต่ละตัวดีไม่เท่ากันเวลาซื้อต้องเลือกครับ Lx1(solid top) เสียง unplug ดีกว่ารุ่น laminate top ชัดเจนครับ ผมว่ารุ่นที่น่าสนใจคือ Lx1E (เมืองนอกมี) แต่ทำไมไม่มีใครสั่งเข้ามาก็ไม่รู้

Crafter เคยเห็นแต่ไม่เคยลอง

ตัวอื่นๆไม่เคยเห็น
Just for fun!
28-09-2007, 20:44
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอทัศนะเรื่องกีต้าร์เล็กๆไม่แพงหน่อยครับ - by rasun - 28-09-2007, 20:44

Forum Jump: