Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามครับ อารมณ์ เพลง
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ถามครับ อารมณ์ เพลง
(12-09-2008, 09:46)kakki Wrote: วันหนึ่งเรา ไปพบแรงบันดาลใจ แล้วอยากแต่งเพลง เข้ากับแรงบันดาลใจ เราจะคำนึงถึงสิ่งที่เป็นหัวใจสำคัญนะครับ ต้องทำอย่างไรครับ ที่จะแต่งออกมาพอใช้(ที่ต้นเองชอบก่อน)

ตอบจริงๆแล้วครับ...
"ไปพบแรงบันดาลใจ"
ถามว่าแรงบันดาลใจนั้นคืออะไรครับ
นั่นคือสิ่งที่เราต้องทำความเข้าใจมันให้ได้ครับ
เมื่อเข้าใจมันแล้วก็เอาสิ่งที่เข้าใจนั้นบรรยายมันออกมาให้ตรงกับมันให้มากที่สุด
นี่เป็นเรื่องสำคัญนะครับ
หากเรายังไม่เข้าใจในสิ่งที่เราจะพูดแล้วเราจะพูดให้คนอื่นฟังได้อย่างไร?
จากนั้นก็ขึ้นอยู่กับทักษะกับประสบการณ์และความทรงจำที่ถูกบันทึกไว้เกี่ยวแก่เพลงในตัวเรา
จับมันเขย่าๆแล้วเทมันออกมาจัดรูปทรงจัดระเบียบจัดหน้าตาตกแต่งมันให้ต้องตรงรสนิยมของเราให้มากที่สุด
เมื่อทำให้มันได้อย่างใจเราแล้วก็ถือว่าสำเร็จ
ใครจะว่าไงช่างมันไม่เกี่ยวกับเราครับ
เพราะเราทำเพื่อถ่ายทอดอารมณ์ความรู้สึกจากแรงบันดาลใจของเราครับ
ใครก็คือใครครับ
ใครไม่ใช่เรา!!
แต่หากเราทำเพราะอยากให้ใครมาเป็นเรา
นั่นหมายความว่า.....
เราก็ไม่รู้ว่าเราเป็นใครเหมือนกัน...

อยากยกตัวอย่างเพลงนี้ของผมครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...8#pid61878
แรงบันดาลใจคือ...
ผมเกิดความคิดว่าทำไมผู้คนพยายามสร้างผลงานให้คนจดจำ
แต่สำหรับผม-ผมไม่รู้สึกถึงความหมายของมันสักเท่าใดนัก
ผมจึงคิดอยากเขียนเพลงสักเพื่อให้คนลืมเมื่อฟังเพลงของผมจบ
ก็เท่านั้น......ผมจึงเขียนเพลงนี้ออกมา..

ทั้งหมดนั่นคือวิธีทำงานของผมครับ
มันไม่ใช่ความถูกต้องดอกครับ
แต่มันคือวิธีของผมเท่านั้น
เพียงแค่อยากตอบให้ตรงประเด็นตามทัศนะส่วนตัวครับ

แล้วผมจะรอฟังเพลงของน้าครับ............
(This post was last modified: 15-09-2008, 00:49 by boobyblue.)
15-09-2008, 00:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามครับ อารมณ์ เพลง - by boobyblue - 15-09-2008, 00:38

Forum Jump: