Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามครับ อารมณ์ เพลง
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ถามครับ อารมณ์ เพลง
ผมยังอ่อนในวงการแต่งเพลงพอสมควร นะครับ งานออกไปก็มีแต่หน้าบี อยู่ในซีดีก็track หลังเลข5ไป 5555

ส่วนตัวผมจะบบรยายออกมากเป็นคอร์ดก่อนนะครับ
เศร้าๆไปทางไมเนอร์นำ สุขๆก็เมเจอร์นำ
เล่นมันไปหลายๆทาง ไปเรื่อยๆ หลับตาเล่น
จนรู้สึกว่าเจอชุดคอร์ดที่ใช่ในอารมณ์นั้น ก็ลองฮัมเมโลดี้ด้วยปากตาม
ไม่ก็อัดไว้ก่อน แล้วค่อยมาทำเมโลดี้ ยังไงมันก็ไม่พ้นอารมณ์ ตามคอร์ดแล้วละ
พอทำเมโลดี้ได้แล้วก็ อาจจะทำดนตรีก่อนไม่ก็ เอาธีมเนื้อมาขยายความตามเมโลดี้

แต่ถ้าเพลงนั้นๆ ไม่ได้มาตามงานจ้างแต่มันมาจากใจ
ทุกอย่างมันจะมาพร้อมกันทั้งเนื้อเมโลดี้และเพลง เปิดคอมมาอัดแทบไม่ทัน555
ขอเพียงมีกีตาร์ในมือ อะไรก็เกิดขึ้นได้

แต่แปลก เวลามีไอเดียดีๆ มากจะมาตอนขี่มอเตอร์ไซด์ เอาสิ ต้องจอดรถแล้วฮัมใส่มือถือัดไว้ทุกทีอิอิ คนข้างทางใครผ่านไปผ่านมาคง ว่าไอ้นี้บ้าร้องเพลงอะไรไม่รู้ใคร คนบ้านอีกคนที่อยู่ปลายสายฟัง 555Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
14-09-2008, 02:59
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามครับ อารมณ์ เพลง - by papachill - 14-09-2008, 02:59

Forum Jump: