Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ
เมื่อกี้กำลังจะตอบเรื่องว่าทำไมแอมป์มันตัดตอนเล่นกีต้าร์แต่ตอนเปิดเพลงใน
ร้านมันไม่ยักตัด ผมว่ามันเกิดจากความไม่เข้าใจในการปรับ mixer ที่ช่องเสียบ
กีต้าร์นะครับ

เหตุผลที่สัญญาณจากกีต้าร์มันติดๆดับฯแต่สัญญาณจากแหล่งอื่นไม่มีปัญหา
หมายความว่าสัญญานจากกีต้าร์มันแรงเกินไปจนภาค input ของ mixer มัน
clip ครับ

ถ้าเป็น mixer รุ่นใหม่เขาจะมีไฟ peak สีเหลืองมาให้ทุก channel ถ้าไฟมันติดก็แสดงว่าสัญญาณเข้าจากกีต้าร์คุณมันแรงเกินไปซึ่งนอกจากเสี่ยงกับการโดนตัด
สัญญาณแล้วยังทำให้หอนง่ายอีกด้วยนะ ถ้าเป็น mixer รุ่นเก่าที่ไม่มีไฟเตือนก็ควรปรับสัญญาณจากกีต้าร์ให้เบาไว้ก่อนครับ

นอกจากการปรับ volume ที่ตัวกีต้าร์แล้วเราควรปรับที่ mixer ตรงนี้ครับ

[Image: ZOOMED_1202-VLZ3.jpg]

GAIN (A) ควรตั้งไว้ตรง UNITY (U) ก่อนแล้วปรับ volume ที่กีต้าร์ใว้คตรงกลาง
ถ้าปรับใด้ ควรกด Low Cut Filter (B) เพื่อตัดเสียง ground hum ที่ 50 hz. ออก
เพราะเสียงกีต้าร์โปร่งก็ลงไปแค่ 80hz. เท่านั้น

ใครที่ต้องเล่นตามร้านควรปรับ mixer ให้คล่องนะครับ ถ้าปรับแล้วยังติดๆดับฯอยู่
ปัญหามักอยู่ที่รูแจ้คสกปรกครับ ลองเอา contact cleaner ล้างดู
10-09-2008, 14:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ทำไมน้าป้อปถึงลบกระทู้ครับ - by pood - 10-09-2008, 14:24

Forum Jump: