Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ประกาศ.....สถาณะการณ์ฉุกเฉิน
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ประกาศ.....สถาณะการณ์ฉุกเฉิน
(02-09-2008, 11:45)pop_250823 Wrote: ต่อไปคงเข้าข่ายสงครามกลางเมืองที่ผมดูในทีวีช่วงข่าวต่างประเทศตอนเด็กๆ โตขึ้นมาก็ได้เจอกับตาจริงๆครับ
น้ารอนคงอึดอันเพราะได้มีโอกาสเดินทางไปในประเทศที่เจริญแล้วมากมายแต่กลับมาเจอสิ่งเหล่านี้ในบ้านเกิดตัวเอง
ปล.ป่านนี้พ่อหลวงของเราจะเป็นยังไงบ้างหนอทีท่านต้องมาเห็นคนไทยมาตีกันเองแบบนี้น่ะ เศร้าใจจัง..........

น้าป๊อปสองแสนฯ เข้าใจผิดแล้วครับ...
การเดินทางของผมกว่าค่อนครึ่ง ล้วนไปในที่ ๆ ห่างไกลความเจริญ...
สิบกว่าปีมานี้ ส่วนใหญ่ผมตระเวนอยู่ตามชุมชนในหุบเขาแถบเทือกหิมาลัย
หรือไม่ก็เมืองเล็ก ๆ หรือวัดโบราณ บนที่ราบสูงทิเบต...

ที่ผมรู้สึกเกี่ยวกับบ้านเรา ไม่ใช่เพราะการเปรียบเทียบ
แต่ในฐานะคนธรรมดา คนหนึ่ง...
ซึ่งผมเชื่อว่า สติปัญญาของคนสามัญธรรมดาทั่ว ๆ ไป
คงคิดและแยกแยะได้ระหว่าง "ดี" กับ "เลว" หรือ "ชั่ว"
- - แล้ว "ดี" กับ "เลว" หรือ "ชั่ว" ก็มีอยู่ถมเถไปในประเทศที่บอกว่าตนเองเจริญแล้ว!!!

ผมไม่กลัวสงครามกลางเมือง
ไม่กลัวที่เราจะต้องมาฆ่ากัน
...แต่ทำไม ผมต้องถูก "ปกครอง" ด้วยคนที่ผม "ไม่คิดยินยอม" ให้ "มัน" มาปกครอง...

พูดกันให้ชัด
ความรู้สึกลึกที่สุดแล้ว ผมเคยไม่เชื่อเรื่อง "ประชาธิปไตย"
แต่ผมยึดถือความเป็น "เสรีชน" ที่เคร่งครัด "เคารพสิทธิอันเป็นจริง" ของผู้อื่น.

และเพื่อความเหมาะสมแก่กาลเทศะ
ผมคิดว่า จะเป็นการดีกว่า ที่จะไม่เอ่ยถึงเรื่องปัญหาสังคมบ้านเมืองใน web. นี้
...อย่างน้อย เพื่อรักษาพื้นที่โล่งปลอดโปร่งจากความขัดแย้ง...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 02-09-2008, 12:18 by LittleNomad.)
02-09-2008, 12:08
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ประกาศ.....สถาณะการณ์ฉุกเฉิน - by LittleNomad - 02-09-2008, 12:08

Forum Jump: