Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตับอักเสบ คนกินเหล้า
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ตับอักเสบ คนกินเหล้า
(28-08-2008, 10:47)pood Wrote: คุณป๋อทานยาผิดแล้วครับ

คนอายุ 50+ ต้องทาน CENTRUM SILVER ครับ

[Image: MO50400.jpg]

ถ้าน้าป๋อไม่ทานยาผิด น้า pood ก็จำอายุน้าป๋อผิดแล้ว อิ ๆ

เรื่อง SJ-200 ขอลองด้วยนะครับ ว่าฉายา ช่างนิด ลาซารัส.. สมคำล่ำลือมั้ย

เข้าเรื่องตับหน่อยครับ...
คนเราเป็นไข้หวัด หรือร่างกายอ่อนเพลีย การทานยาต่าง ๆ ก็ทำให้ตับอักเสบแล้ว นึกภาพเหมือนลูกโป่งวิทยาศาสตร์ที่เด็ก ๆ เป่ากัน มันจะค่อย ๆ ย่น ยับ หดตัวทีละน้อยตามการถูกกระทำ และเสื่อมตามธรรมชาติอยู่แล้ว บางคนไม่เคยทานเหล้าเลยในชีวิต ก็เป็นตับแข็งเพราะติดเชื้อ หรือพยาธิ และการใช้ยา ผมกำลังจะบอกว่ามันไม่ได้มาจากสาเหตุเพราะแอลกอฮอลอย่างเดียว

ทีนี้... การดื่ม แอลกอฮอล์ มันแค่เร่งการเกิดตับอักเสบเท่านั้น แต่มันทำหน้าที่ทำลายล้างได้ดีกว่าสาเหตุอื่น ๆ มาก ๆ ช่างทำกีต้าร์ฝีมือดีมากคนนึง อายุ 25 ปี กำลังรุ่งเลย วันนึงผมได้ข่าวว่าเค้าไม่ตื่น เพราะเค้าดื่นเหล้าจัดมาก แค่นั้นเอง ไม่มีอาการบ่งบอกเลย

ยังไงก็ยังสังสรรค์กันได้แม้ไม่ต้องกินเหล้าครับ (แต่หารเท่านะ อย่าคิดว่าจะรอด อิ ๆ )
28-08-2008, 11:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ตับอักเสบ คนกินเหล้า - by Katayoot - 28-08-2008, 11:23

Forum Jump: