Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง
Author Message
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง
nufilmka Wrote:OH MY GOD!
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ
เคยเรียนกีตาร์1-2ปี
ชอบและอยากเล่นกีตาร์เป็นมาก ๆ
รู้สึกว่ามันเทห์ดีอ่ะ ผู้หญิงเล่นกีตาร์ร้องเพลง
แต่มันเจ็บมืออ่ะ นิ้วงี้ด้านไปหมดเลย
เล็บก็ต้องตัดสั้น สรุปก็เลิกเล่นเพราะห่วงสวย อิอิ
เลยหันมาเป่า flute แทนอ่ะ

พี่เห็นด้วยกะน้องฟิล์ม
1. ผู้หญิงหลายคนอยากเล่นกีต้าร์ แต่พอสัมผัสแล้วก็ทนเจ็บนิ้วไม่ไหวอ่ะค่ะ ก็ เลิก ก่อนที่จะเล่นเป็นซะก่อน แต่ถ้าผู้หญิงคนไหนเล่นได้เป็นเพลงแล้ว นิ้วเริ่มด้าน รับรองไม่เลิกเล่นหรอกค่ะ
2. โอกาสของแต่ละคนค่ะ ถ้าอยู่ในครอบครัวที่มีฐานะหน่อย น้อยค่ะที่จะเลือกเรียนกีต้าร์ ส่วนใหญ่ก็ เปียโน ไวโอลิน ประมาณนั้น

Sadอย่างตัวเองที่เล่นกีต้าร์ สัมผัสดนตรีชิ้นแรกก็เป็นกีต้าร์ ตัวเล็ก ๆ ตัวละ 500 บาท ที่คุณพ่อ ซื้อมาบรรเลงทุกเช้า ลูก ๆ ก็ฟังทุกวัน ก็ซึมซับโดยไม่รู้ตัว จำความได้ตอนนั้นอายุ เท่าน้องปิ๊งตอนนี้ก็ 14 ขวบ
ไม่ได้เรียนค่ะ(รู้แล้ว)
ก็เริ่มจับกีต้าร์หัดกับพี่สาวคนโตหัดจับคอร์ดในหนังสือเพลงทั่วๆไป เล่นแค่จับคอร์ดเป็น ร้องเพลงได้ก็มีความสุขมากแล้วค่ะ
ตอนนี้ทั้งครอบครัว พี่น้อง 5 คน เล่นกีต้าร์ทุกคนเลยค่ะ Tongue
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
27-09-2007, 08:19
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ทำไมผู้ชายเล่นกีตาร์มากกว่าผู้หญิง - by dejemerry - 27-09-2007, 08:19

Forum Jump: