Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
เป็นข้อเสนอแนะนะครับ.. ไม่ได้อคติอะไร

โดยทั่วไปแล้วไม้หน้าของกีตาร์ จะมีผลกับเสียงประมาณ 70 %
ส่วนไม้หลังมีผลกับเสียงประมาณ 17%
ส่วนที่เหลือคือไม้ที่ประกอบด้านข้าง และรายละเอียดต่าง ๆของตัวกีตาร์

และกีตาร์ที่ได้มาตรฐานทุกตัว ก็จะมีเอกลักษณ์ของเสียงโดดเด่นแตกต่างกันออกไป

แบรนด์ของกีตาร์ อาจใช้การันตีถึงคุณภาพ..
เพราะชื่อเสียงที่ยาวนาน.. ย่อมสร้างความมั่นใจให้เราได้..

แต่ไม่ใช่ว่าเสียงของกีตาร์ตัวนี้ ดีกว่าตัวนั้น.. เสมอไป!

ไม่ใช่ว่าแบรนด์นี้ ดีกว่าแบรนด์นั้น..

ต้องถามตัวเราครับ.. ว่าชอบเสียงกีตาร์แบบไหน..
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร.. ก็ต้องลองครับ..
ลอง แล้วก็ลอง แล้วก็ลอง..

บางคนอาจจะชอบหลังเต่า.. บางคนชอบไม้แท้..
และบางคนอาจชอบ laminate ก็ได้..

บางคนอาจชอบรูปทรง.. ชอบแบรนด์.. หรือมีความหลังกับกีตาร์บางตัว..

การชื่นชอบแนวเพลง.. ก็เป็นตัวบอก.. ว่าคน ๆนั้นชอบกีตาร์แบบไหน..

ความชื่นชอบอาจเปลี่ยนตามกาลเวลา อายุ.. หรือไม่เปลี่ยนเลย..

ดังนั้น.. ถ้าจำเป็นต้องใช้เดี๋ยวนี้..
ก็เลือกตัวที่เราชอบที่สุดครับ..

ไม่สำคัญว่าจะเป็น all solid หรือ laminate
ขอเพียงให้กีตาร์ตัวนั้นตอบสนองต่อความต้องการของเราได้..
ไม่ว่าจะเป็นฐานะทางการเงิน.. รูปทรง.. ความชื่นชอบแรกเห็น..
ความฝังใจกับแบรนด์ หรืออะไรก็แล้วแต่..

ถ้ากีตาร์ตัวนั้นคุณเล่นแล้วมีความสุข..
ต่อให้มีราคาไม่กี่พันบาท..

มันอาจจะดีกว่ากีตาร์ตัวเป็นแสนในความรู้สึกของเราก็ได้..

แต่ผมไม่ได้บอกว่ามันดีกว่านะครับ..

เรื่องวัสดุ.. คุณภาพ.. ราคา.. ชื่อเสียงของกีตาร์..
อาจวัดเป็นราคาได้..

แต่ความชื่นชอบส่วนตัว.. มันประเมินค่าไม่ได้หรอกครับ..

เมื่อวันนึงหาตัวเองเจอ..

คุณอาจจะชอบกีตาร์ตัวเป็นแสน.. หรืออาจจะตัวเป็นหมื่น.. ตัวเป็นพัน..
หรืออาจจะเป็นกีตาร์สั่งทำก็ได้..

ใครล่ะครับ.. จะรู้..
นอกจากตัวเราเอง..

เลือกสิ่งที่เราชอบครับ.. ณ ตอนนี้..

อนาคต.. มันเป็นสิ่งที่คาดการณ์ 100% ไม่ได้หรอกครับ..

เป็นกำลังใจให้ครับ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
05-08-2008, 11:25
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ .. - by โฟล์คน้อย - 05-08-2008, 11:25

Forum Jump: