Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อมูลดี ๆ เรื่องความชื้น (จาก yellowmama)
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ข้อมูลดี ๆ เรื่องความชื้น (จาก yellowmama)
povation Wrote:แต่ผมยังข้องใจอยู่เลยครับ.......
กีตาร์แต่ละยีห้อ แต่ละรุ่น แต่ละเนื้อไม้
ไม่ว่าไม้หน้า ไม้หลัง หรือไม้ข้าง..มวลของไม้หรือความหนาแน่นของเนื้อไม้ย่อมแตกต่างกันออกไป
นี่ยังไม่รวม Ovation และ Adamas ที่มีส่วนประกอบของไม้แต่เพียงบางส่วนเท่านั้น
ความชื้นที่เหมาะสมของกีตาร์ตัวนั้นๆย่อมน่าจะต่างกันออกไปด้วย
มิใช่ว่ากีตาร์ทุกตัวต้องให้อยู่ในความชื้นเท่าใดเหมือนกันเท่านั้น
หรือผมคิดผิดคิดมากไปครับ...ขอผู้รู้อธิบายเพิ่มเติมหน่อย

ผมไม่คิดว่าเป็นแบบนั้นนะครับน้าป๋อ มวลหรือความหนาแน่นของไม้แตกต่างกันได้ครับแต่ที่สำคัญคือมันควรจะคงที่ครับ และด้วยเหตุที่ความชื้นมีผลต่อมวลของไม้จึงทำให้เราต้องควบคุมอุณหภูมิและความชื้นให้คงที่ครับเพื่อไม่ให้ไม้หดหรือขยายตัวระหว่างการผลิตซึงก่อให้เกิดปัญหาได้ ส่วนความชื้นที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสมนั้นขึ้นอยู่ที่สภาวะแวดล้อมที่กีตาร์อยู่ครับ

การผลิตที่ถูกต้องนั้นที่จริงควรจะปรับความชื้นให้ใกล้เคียงกับที่ๆมันจะอยู่ สมมุติว่าจะขายกีตาร์ให้กับคนที่บ้านเค้ามีความชื้นสัมพัทธ์เฉลี่ยที่ 80% ตลอดปี ความชื้นสัมพัทธ์ที่เหมาะสมตอนผลิตก็ควรจะอยู่ที่ 80% ด้วย แต่การผลิตระดับโรงงานทำเช่นนี้ไม่ได้ครับเพราะกีตาร์เค้าขายทั่วโลกจึงต้องกำหนดไว้ที่กลางๆคือ 45-55% ก็เลยกลายเป็นว่าเราต้องปรับสภาพความชื้นของกีตาร์เราให้ใกล้เคียงกับตอนผลิตมากที่สุดครับ
03-08-2008, 21:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ข้อมูลดี ๆ เรื่องความชื้น (จาก yellowmama) - by gman - 03-08-2008, 21:34

Forum Jump: