Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
"นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร"
Author Message
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: "นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร"
ขอแบ่งเป็นข้อดังนี้ ( ความคิดส่วนตัว )

1.จุดยืน - แสดงความเป็นตัวเอง แนวเพลงที่ตัวเองถนัด
2.ตรงเวลา - อันนี้ รู้ๆกันอยู่
3.มนุษย์สัมพันธ์ - ผมว่าควรมีนะ กับพี่ๆเพื่อนๆร่วมอาชีพ จนถึงลูกค้าที่มานั่งฟัง
4.เปิดใจรับ - สำคัญมาก ถ้าไม่มีข้อนี้ วันนี้ผมคงเป็นแค่ เด็กหัดเล่น ขอเล่าข้อนี้นิดนึงคับ ^^

เมื่อก่อน ผมคิดว่าตัวเองเก๋ามาก เก่งสุด มีกลุ่มคนที่ยอมรับว่า ผมเก่งเจ๋ง แต่ก็แค่พวกที่มีกีต้าร์แพงๆ แต่เล่นได้แค่ ตีคอรด์กับ บอสสาโนว่านิดหน่อย ( ตอนนั้นแค่ เริ่ม อิมโพรไวส์กีต้าร์ได้ ) เจอเพื่อนๆนักดนตรีท่านอื่นก็คุยโชว์ แสดงความอ่อนหัดเล่นได้แค่2-3 แต่คุยซะเล่นได้เต็ม 10 คือสรุปคิดว่าตัวเองเป็น จอน์ เมเยอร์ 5 5 5 5 จนต้องเดินเตะฝุ่นอยู่พักนึง งานที่มีก็เริ่มลดลงเหลือ 3 วัน จนไม่มีเลย แต่พอมีโอกาสได้ประกวด จึงเริ่มรู้ว่า ตัวเองนั้น แค่ เศษ ( เศษยังเยอะไป แค่ ส่วน แล้วกัน )

-----------------------------------------
ทุกวันนี้ผมเปลี่ยนไปแล้วคับ แต่ก็ยังอ่อนหัดอยู่เหมือนเดิม แต่พร้อมจะรับฟังทุกอย่าง คำชี้แนะทุกคำพูดเพื่อ พัฒนาด้านดนตรีไปพร้อมกับ จิตใจ ให้สูงขึ้น ควบคู่กัน

ปล. ขอบคุณพี่ กริด ที่ตั้งกระทู้ดีๆ แบบนี้คับ
30-07-2008, 14:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: "นักดนตรีอาชีพที่ดี ควรปฏิบัติตัวอย่างไร" - by kim_colombet - 30-07-2008, 14:34

Forum Jump: