Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
guitar เสียงเปิดหรือยัง
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: guitar เสียงเปิดหรือยัง
เรื่องกีต้าร์เสียงเปิดนี่ผมไม่รู้หรอกครับว่ามันเปิดด้วยเหตุผลใด รู้แต่ว่ามันเป็นเรื่องจริงเท่านั้น
จะต้องใช้เวลาเท่าไหร่ผมก็ไม่รู้เพราะมีกีต้าร์บางตัวที่วันดีคืนดีเสียงก็เปิดขึ้นมาเฉยเลยทั้งทั้งที่
ผมไม่ใด้เล่นมัน

ลักษณะของเสียงเปิดก็คือเสียงจะนุ่มขึ้น ดังขึ้นและกังวาลขึ้นครับ คนที่เล่นเครื่องเสียงบ้านจะรู้ดีว่า
ลำโพงใหม่จะต้อง burn in ไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยชั่วโมงกว่าเสียงจะเปิด ถ้าคุณไปลองลำโพงแล้วขอซื้อตัวโชว์นี่ไม่มีร้านไหน
เขายอมขายให้หรอกครับเพราะเขาขี้เกียจไป burn in ตัวใหม่ เวลาผมซื้อแอมป์กีต้าร์ผมจะซื้อตัวโชว์ทุกครั้งครับเพราะลำโพง
มันโดน burn in มาแล้ว

ฝรั่งเขาบอกว่าไม้หน้าต่างชนิดกันเสียงจะเปิดเร็วช้าไม่เท่ากัน ถ้าเรียงลำดับจากเร็วสุดไปช้าสุดมีดังนี้ครับ

Cedar.....Sitka spruce.....Engelmann spruce.......Adirondack spruce

ตามลำดับข้างบนจะเห็นใด้ว่าไม้ยิ่งแข็งยิ่งเสียงเปิดช้าครับ

เรื่องเสียงเปิดนี่เป็นเรื่องลึกลับเพราะไม่มีใครรู้ว่ามันขึ้นอยู่กับชั่วโมงการเล่นหรืออายุของกีต้าร์ มีผู้ผลิตบางราย
อย่าง K. Yairi ที่เปิดเพลงให้กีต้าร์ฟังเป็นเวลาหนึ่งเดือนก่อนจะเอามาขายเพราะเขาบอกว่าจะทำให้เสียงมันเปิด
เร็วขึ้น ถ้าไม่มีเวลาเล่นจะลองบ้างก็ใด้นะครับแต่ผมยังไม่เคยลอง

เรื่องแปลกแต่จริงที่ผมเจอมาก็คือกีต้าร์ใหม่บางตัวที่ผมเอามาเล่นแล้วเก็บใส่กล่องพอหยิบออกมาเล่นอีกเสียงมันเปิด
เฉยเลย ไม่ใช่เปิดนิดหน่อยนะครับแต่เปิดแบบอลังการ ผมเจอมาหลายตัวแล้วครับ หลายฯคนในบ้านนี้ที่ใด้ลองเจ้า Apple
ของช่างสมชายตั้งแต่ผลิตเสร็จวันแรกคงเป็นพยานใด้

ส่วนเรื่องอายุของกีต้าร์กับการเปิดของเสียงนั้นผมว่ามีผลมากในห้าปีแรก ถ้าเก่ากว่านั้นก็มีผลแต่น้อยลงครับ ผมเคยเจอ
กีต้าร์เก่าที่เสียงเปิดสุด๐อยู่สองตัวแต่ตัวนึงเขาไม่ขาย ส่วนอีกตัวเขาอยากขายแต่คอมันโก่งแบบต้องซ่อมใหญ่แล้วครับ

ส่วนกีต้าร์ที่ทำจากไม้ laminate หรือทำจาก plastic เสียงคงไม่เปิดหรอกครับ

Takamine AN-16 นี่ซื้อมือหนึ่งหรือมือสองครับ ที่ถามเพราะเขาเลิกผลิตมาสามปีแล้วและเสียงมันอาจเปิดแล้วก็ใด้นะครับ
ลองเล่นดูอีกซักเดือนครับว่ามันเปิดมากขึ้นหรือเปล่า
16-07-2008, 04:36
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: guitar เสียงเปิดหรือยัง - by pood - 16-07-2008, 04:36

Forum Jump: