Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ศุกร์ 13 ฝันหวาน
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: ศุกร์ 13 ฝันหวาน
ถะ..ถะ...ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ

แค่เห็นรูปแว๊บเดียวน้าหม่าวและพี่อ้วนก็รู้ว่าถ่ายที่ทราฟัลก้าสแควร์ Big Grin

ตอนเด็กๆผมเคยอ่านประวัติของ สิงโตเหล็กที่ทราฟัลก้าสแควร์ (ซึ่งตรงกับประวัติที่พี่อ้วนเล่าไว้โพสต์ข้างบน)
เมื่อมีโอกาสได้ไปเห็นของจริง จึงตะเกียกตะกายปีนขึ้นไปครับ มันลื่นจริงๆอย่างที่น้าหม่าวว่าครับ
(ดูจากสายตานึกว่าจะปีนขึ้นไปง่ายๆ) ปีนขึ้นไปได้ก็ลากสาวในภาพขึ้นมาอย่างทุลักทุเลครับ
อยากฟังน้าหม่าวเล่าเรื่องชีวิตนักเรียนไทยในอังกฤษครับ ผมมีโอกาสไปเยือนแค่สัปดาห์เดียว
เข้าใจเลยครับว่า ทำไมเมื่อร้อยกว่าปีก่อน เจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินจึงส่งลูกหลานไปเรียน
ทำให้สยามมีความเจริญก้าวหน้าทั้งด้านการทหารสมัยใหม่และสาธารณูปโภคด้านต่างๆทัดหน้าเทียมตาประเทศที่เจริญ
และรอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศษและอังกฤษ(โดยมีรัสเซียและมิตรประเทศอื่นๆในยุโรปช่วยเหลือทางอ้อม)

เคยอ่านเรื่อง พม่าเสียเมือง ของ ม.ร.ว.ศึกฤทธิ์ ปราโมช เห็นภาพเลยครับ
ว่าทหารพม่าใช้ยุทธวิธีแบบโบราณ ต่อสู้กับการทหารแบบสมัยใหม่ของอังกฤษ
เลยต้องถอยร่นจากย่างกุ้ง ไปมัณฑะเลย์ สุดท้ายก็ตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษโดยสมบูรณ์

น้าหม่าวว่างๆช่วยเล่าให้ผมฟังบ้างนะครับ ส่วนเป็ดย่างที่ Four Seasons restaurant อร่อยสมคำร่ำลือ
อย่างที่น้าหม่าวเคยเล่าไว้จริงๆครับ Big Grin

[Image: p1010093ld7.jpg]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

20-06-2008, 11:33
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ศุกร์ 13 ฝันหวาน - by karn - 20-06-2008, 11:33

Forum Jump: