Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Godin Quantum เป็นปิคอัพ OEM ที่ติดมากับกีต้าร์ Seagull, La Patrie, Art & Lutherie ซึ่งเป็นกีต้าร์ราคา
ไม่แพงในเครือของ Godin ปิ้คอัพตัวนี้บางรุ่นเขียนว่า made in Canada ไม่มีการขายแยกแน่นอนครับ

[Image: seagullcwgtqII-elec-lg.jpg]

Fishman Classic IV ก็เป็น OEM เหมือนกัน รุ่นนี้ใช้กันหลายสิบยี่ห้อ Martin ก็ยังใช้ในรุ่นถูก รุ่นนี้พอหาซื้อแยกใด้
เพราะมีบางร้านแอบเอาอาหลั่ยมาขาย ผมเคยซื้อจากร้านที่ฮ่องกงมาสี่ชุดในราคาชุดละ 2,800 บาทเป็นรุ่นมี tuner ในตัวด้วย
แต่ตอนนี้โดนเจ้าหนอนชาเขียวขอซื้อไปแล้วสองชุด

[Image: fish4t.jpg]

ส่วน B-Band นั้นผลิตใน Finland ครับ รุ่น 4.2 ที่ติดอยู่กับ OM-21 ของ therock เป็นรุ่นที่ใช้ทั้ง UST และ AST ราคาที่อเมริกา
180 เหรียญครับ http://www.shorelinemusic.com/amplificat...band.shtml

[Image: bband.jpg]

สรุปแล้วผมว่า Classic IV เสียงเป็นธรรมชาติกว่า Quantum เยอะครับเพราะเจ้าตัวนี้เสียงออกเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าไปเลยส่วน Fishman นั้นถ้าไม่ดี
เขาคงไม่ใช้กันเป็นสิบๆยี่ห้อแน่นอน แต่ทั้งสองตัวนี่มวยคนละรุ่นกับ B-Band ครับ นอกจากตัวของ therock แล้วผมยังมีอีกตัวที่ติดมากับ
Santa Cruz Model D ว่างฯก็มาลองเสียงออกแอมป์ใด้ครับ เสียงดีกว่า HD-28 เยอะเหมือนกันแต่ไม่ต้องขายทิ้งหรอกเพราะผมรับแลก
26-05-2008, 14:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 26-05-2008, 09:10
RE: hidden - by Therock - 26-05-2008, 09:18
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ - by pood - 26-05-2008, 14:05

Forum Jump: