Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากปั่นจักรยาน...
Author Message
MUI Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: อยากปั่นจักรยาน...
[quote=boobyblue]

แล้วยังมีผู้รู้อีกหลายคนครับในบ้านเราครับที่ช่วยน้าได้
เท่าที่รู้ก็มีน้าป๊อบปี้ น้าหมุ่ย น้าหมู ที่ชอบปั่นครับ
ขอเข้ามาแจม ในฐานะถูกอ้างอิงครับ

ผมปั่นอยู่พักนึง ตั้งแต่ปี 2544 เป็นเสือภูเขา...มาเพลา ๆ ลง เนื่องจาก กีต้าร์ นี่แหละ...ขุดมาเล่น..ออกงานมีตติ้ง..เข้าเว็บกีต้าร์..จนเกือบลืม จักรยานไปซะละ....แต่พยายามหาโอกาสปั่นเรื่อย ๆ ครับ

น้าปูห์อยู่แถวไหนเหรอครับ....ผมปั่นในซอยวัชรพล--ไบค์เลนเลียบทางด่วนรามอินทรา--บางวันก็ออกหัวสนามบินดอนเมือง...ปั่นได้ประมาณครั้งละ 20-30 กิโล ปั่นเรื่อย ๆ ไม่มีกลุ่มกับเขา(ไม่กล้าเข้าเพราะฝีเท้า กับ รถแพง สู้เขาไม่ได้---เหมือนกีต้าร์เลย)...เดี๋ยวนี้ กลัวแดด กับ ฝน วันไหนแดดอ่อนไม่มีฝน จึงออกปั่น...จนปั่นไม่ทันพุงแล้ว

จักรยานก็เหมือนกีต้าร์(เหมือนน้าบูพูดเลย)...ผมว่าถ้าจะเริ่ม น่าจะเริ่มที่ 27 เกียร์เลยครับ(กรณีเสือภูเขา--เอาไว้ปั่นเข้าป่าได้)..เสือหมอบนี่ ไม่สันทัดเลยครับ.....งบลงทุนครั้งแรก ขอให้ได้ประมาณต่ำสองหมื่นนิด ๆ แล้วจะไม่ผิดหวังครับ..เทียบกับเต่า ก็แค่เต่าต้น ๆ ไม่เห็นถึงกับเลาด้งเลาเด้ง....จะได้มาตรฐานหน่อยครับ....ส่วนรถผม 24 เกียร์เอง เก่าแล้ว ซื้อแพงอีกตั่งหาก (เจ็บใจ)

ประโยชน์จากการปั่นที่ผมได้ คือ เอว เข่า พุง จะแข็งแรง วิ่งขึ้นบันได ได้ 5-6 ชั้นโดยไม่เหนื่อย นั่งพับเพียบฟังพระสวดไม่มีอาการ "เหน็บกิน"...ที่สำคัญ..ปั่นนอกบ้านแล้วเข้าบ้าน "ไม่ต้องปั่น" เลย
15-05-2008, 22:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากปั่นจักรยาน... - by MUI - 15-05-2008, 22:19

Forum Jump: